Thải bỏ bao bì thuốc bảo vệ thực vật không đúng quy định, gây ô nhiễm môi trường bị phạt bao nhiêu?

Phạm Oanh | 30/07/2021, 08:59

(TN&MT) - Người dân quê tôi có thói quen sau khi sử dụng thuốc bảo vệ thực vật, thường vứt bừa bãi vỏ chai, vỏ bao bì ra bờ ruộng, mương nước, gây ô nhiễm nguồn nước, đất, ảnh hưởng đến sức khoẻ của người dân và môi trường. Vậy, hành vi này có bị xử phạt hay không? Mức phạt là bao nhiêu? (Đinh Văn Thới, Buôn Đôn, Đắk Lắk).

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên & Môi trường tư vấn như sau:

Theo quy định hiện hành, ô nhiễm môi trường là hiện tượng môi trường tự nhiên bị bẩn, đồng thời các tính chất vật lý, hóa học, sinh học của môi trường bị thay đổi gây ảnh hưởng xấu tới sức khỏe con người và các sinh vật khác. Các loại ô nhiễm môi trường hiện nay được phân ra theo những hình thức sau: Ô nhiễm môi trường đất; Ô nhiễm môi trường nước; Ô nhiễm môi trường không khí; Ô nhiễm tiếng ồn.

Hành vi gây ô nhiễm môi trường có thể bị xử phạt hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự tuỳ thuộc vào hậu quả của hành vi. Hơn nữa, đối tượng gây ô nhiễm môi trường còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung, buộc khắc phục hậu quả.

Việc sử dụng và thải bỏ bao bì thuốc bảo vệ thực vật không đúng nơi quy định sẽ gây ô nhiễm môi trường.

Hiện nay, Nghị định số 55/2021/NĐ_CP có quy định cụ thể về mức phạt đối với hành vi vi phạm quy định về bảo vệ môi trường đối với hóa chất, thuốc bảo vệ thực vật và thuốc thú y bị xử phạt như sau: Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi không đăng ký phát thải hóa chất, kiểm kê, báo cáo và quản lý thông tin về hóa chất, thuốc bảo vệ thực vật và thuốc thú y theo quy định; sử dụng hóa chất, thuốc bảo vệ thực vật, thuốc thú y sai quy định và gây ô nhiễm môi trường; Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện việc quan trắc môi trường đối với hóa chất nguy hại theo quy định hoặc yêu cầu của cơ quan có thẩm quyền; Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện việc đánh giá và kiểm soát phát thải hóa chất theo quy định; Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 70.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng thuốc bảo vệ thực vật, thuốc thú y, hóa chất đã hết hạn sử dụng hoặc ngoài danh mục cho phép và gây ô nhiễm môi trường; Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi nhập khẩu hóa chất, vật liệu chứa hóa chất nguy hại không đáp ứng quy định về bảo vệ môi trường.

Riêng đối với hành vi vứt, thải bỏ thuốc bảo vệ thực vật không đúng nơi quy định, sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điều 26 Nghị định 31/2016/NĐ-CP của Chính phủ quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giống cây trồng, bảo vệ và kiểm dịch thực vật, nội dung như sau: Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Sử dụng thuốc bảo vệ thực vật không đúng với nội dung hướng dẫn sử dụng ghi trên nhãn thuốc; b) Không thu gom, để đúng nơi quy định bao gói thuốc bảo vệ thực vật sau khi sử dụng;
Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây: a) Sử dụng thuốc bảo vệ thực vật không có tên trong Danh mục thuốc bảo vệ thực vật được phép sử dụng tại Việt Nam; b) Sử dụng thuốc bảo vệ thực vật dưới dạng ống tiêm thủy tinh; Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sử dụng thuốc bảo vệ thực vật không đúng nội dung hướng dẫn ghi trên nhãn gây hậu quả nguy hiểm; Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm sử dụng thuốc bảo vệ thực vật trong Danh mục thuốc bảo vệ thực vật cấm sử dụng tại Việt Nam.

Ngoài ra, còn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc tiêu hủy thuốc; Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm môi trường.

Bài liên quan

(0) Bình luận
Nổi bật
Lục Yên (Yên Bái): Các đoàn thể "đua nhau" thực hiện tiêu chí 17 trong xây dựng Nông thôn mới
(TN&MT) - Trong thời gian qua, huyện Lục Yên (Yên Bái) đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực bảo vệ môi trường, góp phần giúp các xã hoàn thành tiêu chí 17 về môi trường trong xây dựng nông thôn mới.
Đừng bỏ lỡ
  • Đào giếng lấy nước sản xuất nông nghiệp trái phép bị phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Gia đình tôi trước đây có đào 1 cái giếng lấy nước sinh hoạt gia đình. Nay, gia đình tôi mở rộng diện tích trồng cam, bưởi nên cần lượng nước lớn để tưới cây. Gia đình tôi muốn đào thêm 1 giếng khoan nữa để láy nước phục vụ sản xuất nông nghiệp. Xin hỏi, gia đình tôi có phải xin phép đào giếng hay không? Nêú không xin phép thì bị phạt như thế nào? (Hoàng Xuân Cơ, Tuyên Quang).
  • Có được chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp sang đất tôn giáo hay không?
    (TN&MT) - Xin hỏi, khi tu viện muốn mở rộng thì có được chuyển mục đích sử dụng một phần đất đang trồng cây lâu năm trong khuôn viên của tu viện để xây dựng công trình dành cho các nhà tu hành ở, nghỉ ngơi, sinh hoạt, hành lễ và tu đạo hay không?
  • Người dân khai thác cát trái phép bị phạt bao nhiêu tiền?
    (TN&MT) - Xin hỏi, người dân có thể khai thác cát số lượng nhỏ để làm vật liệu xây dựng, sửa chữa nhà cửa hay không? Việc tự ý khai thác cát số lượng nhỏ có vi phạm pháp luật hay không? Nếu có, mức phạt sẽ như thế nào?(Phùng Quang Hiếu, Tuyên Quang).
  • Người dân địa phương không được tự ý khai thác tận thu khoáng sản
    (TN&MT) - Tại đại phương nơi tôi sinh sống có mỏ đá trắng hoa trắng,  chủ mỏ đã đóng cửa mỏ từ 3 - 4 tháng nay. Tuy nhiên, tại mỏ vẫn còn lượng đá hoa trắng có thể tận thu để làm vật liệu xây dựng. Tôi thấy, hàng ngày, vẫn có một số hộ gia đình đến mỏ khai thác tận thu lượng đá còn lại. Xin hỏi, việc tận thu tự phát như vậy có đúng không? Pháp luật quy định như thế nào về việc tận thu khoáng sản và khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng? (Hoàng Xuân Kiên, Văn Chấn, Yên Bái).
  • Trình tự, thủ tục để được hưởng chính sách hỗ trợ đất ở, đất sản xuất với đồng bào DTTS như thế nào?
    (TN&MT) - Ông Nông Quốc Thái, thường trú tại huyện Bạch Thông, tỉnh Bắc Kạn hỏi: Qua Báo Tài nguyên & Môi trường tôi được biết, các hộ đồng bào dân tộc thiểu số nghèo, hộ nghèo ở nơi đặc biệt khó khăn sẽ được hưởng chính sách hỗ trợ đất ở, đất sản xuất, nước sinh hoạt.
  • Quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất là các cơ sở tôn giáo
    (TN&MT) - Bà Phạm Hoàng Lan (Ninh Bình) hỏi: Nguồn gốc hình thành đất tôn giáo như thế nào? Có trường hợp nào được chuyển nhượng đất tôn giáo hay không? Xin quý báo cho biết là quyền và nghĩa vụ cụ thể của người sử dụng đất là các cơ sở tôn giáo.
  • Mức bồi thường khi người dân bị thu hồi gần 30% diện tích đất nông nghiệp
    (TN&MT) - Gia đình tôi vừa nhận được thông báo thu hồi đất của chính quyền địa phương. Theo đó, gia đình tôi sẽ bị thu hồi gần 30% diện tích đất nông nghiệp đang sản xuất. Xin hỏi, ngoài tiền bồi thường, gia đình tôi còn được nhận những hỗ trợ gì từ chính quyền địa phương hay không? (Đào Ngọc Mai, Lào Cai).
  • Sản xuất các sản phẩm từ mây, tre, nứa thân thiện với môi trường được vay vốn ưu đãi?
    (TN&MT) - Tại huyện miền núi phía Bắc như Sơn Dương, Tuyên Quang, nguồn nguyên liệu mây, tre, nứa rất phong phú. Nhận thấy tiềm năng này, gia đình tôi mong muốn thành lập xưởng sản xuất vật dụng gia đình từ mây, tre, nứa. Xin hỏi, với xưởng sản xuất vật dụng gia đình thân thiên môi trường như trên, gia đình tôi có được ưu đãi vay vốn từ quỹ bảo vệ mộ trường hay không?
  • Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất tôn giáo
    (TN&MT) - Xin hỏi, khi đất phục vụ cho mục đích tôn giáo bị lấn chiếm thì thủ tục giải quyết tranh chấp như thế nào? Cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết các tranh chấp liên quan đến đất tôn giáo? (Ông Hoàng Anh Dũng, Thái Bình).
  • Điều kiện để được công nhận tổ chức tôn giáo tại Việt Nam
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Đức Mạnh ở Ba Vì (Hà Nội) hỏi: Xin quý báo cho biết, điều kiện công nhận tổ chức tôn giáo được Luật tín ngưỡng, tôn giáo quy định như thế nào? Trình tự, thủ tục, thẩm quyền công nhận tổ chức tôn giáo được Luật tín ngưỡng, tôn giáo quy định như thế nào?
  • Khoảng cách an toàn trong chăn nuôi là bao nhiêu mét?
    (TN&MT) - Gia đình tôi vừa được Ngân hàng Chính sách huyện cho vay vốn ưu đãi để phát triển chăn nuôi, sản xuất nông nghiệp. Gia đình tôi định dùng số vốn này để nuôi gia cầm, gia súc, kết hợp với việc trồng cây, nuôi cá.
  • Đồng bào dân tộc thiểu số có được miễn tiền sử dụng đất hay không?
    (TN&MT) - Ông Lò Văn Huy hỏi: Tôi được biết, nhà nước có chính sách miễn tiền sử dụng đất cho đồng bào dân tộc thiểu số tại các xã đặc biệt khó khăn. Gia đình tôi là người dân tộc thiểu số, thường trú tại huyện Điện Biên Đông, tỉnh Điện Biên. Vậy, gia đình tôi có thuộc đối tượng được miễn tiền sử dụng đất hay không?
  • Đồng bào dân tộc có được miễn phí khai thác, sử dụng thông tin, dữ liệu tài nguyên môi trường hay không?
    (TN&MT) - Xin hỏi, người đồng bào dân tộc miền núi có phải là đối tượng được miễn phí khai thác, sử dụng thông tin, dữ liệu tài nguyên môi trường hay không? Mức phí khai thác, sử dụng thông tin dữ liệu trên là bao nhiêu? Tôi muốn tìm hiểu cụ thể về mức phí khai thác, sử dụng thông tin, dữ liệu tài nguyên môi trường thì phải tìm hiểu ở văn bản pháp luật nào? (Hà Văn Bươn, Thái Nguyên).
  • Vi phạm các quy định về phòng, chống ô nhiễm, suy thoái, cạn kiệt nguồn nước bị xử phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Tại địa phương tôi sinh sống, có nhiều đơn vị khai thác khoáng sản. Các đơn vị này thường xuyên bơm hút nước, tháo khô trong hoạt động khai thác mỏ, gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến nguồn nước sinh hoạt của người dân địa phương. Xin hỏi, những đơn vị này có vi phạm pháp luật hay không. Nếu vi phạm như vậy sẽ bị phạt như thế nào? (Hoàng Khôi Nguyên, Điện Biên).
  • Mức hỗ trợ người dân ổn định đời sống và sản xuất khi thu hồi đất?
    (TN&MT) - Hiện nay, gia đình tôi được Trung tâm phát triển quỹ đất huyện lập Phương án bồi thường cho gia đình như sau: Đất ở 350.000 đồng/m2; Đất trồng cây lâu năm khác có giá: 49.000 đồng/m2. Tổng diện tích đất đất thu hồi là 780m2. Cả gia đình tôi đều là nông dân và nguồn sống chính là từ nông nghiệp. Xin hỏi, gia đình tôi có được hưởng hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất sau khi bị thu hồi đất ở và đất nông nghiệp hay không? (Nguyễn Văn Tám, Bắc Kạn).
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO