Vi phạm các quy định về phòng, chống sạt, lở bờ suối bị phạt như thế nào?

Phạm Oanh | 21/09/2021, 19:15

(TN&MT) - Trước cửa nhà tôi có một con suối lớn, gần bờ suối, nhà tôi có trồng 1 vườn cây lâu năm. Hàng năm, vào mùa mưa lũ, bờ suối thường vị xói lở, diện tích lấn sâu vào vườn cây của gia đình tôi. Xin hỏi, gia đình tôi có được xây kè bờ suối để tránh tình trạng xói lở hay không? Khi xây dựng, gia đình tôi có phải xin phép chính quyền địa phương hay không? (Hoàng Văn Khánh, Hà Giang).

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên và Môi trường tư vấn như sau:

Theo quy định của Luật Đất đai 2013, người dân có quyền sử dụng đất và bảo vệ diện tích đất của mình. Vì vậy, để tránh tình trạng bờ suối xói lở, xâm lấn vào diện tích đất vườn, đất trồng cây, gia đình bạn hoàn toàn có thể xây dựng bờ kè suối.

Tuy nhiên, khi xây dựng bờ kè suối gia đình bạn cần lưu ý một số điểm sau: Việc xây dựng phải xin phép chính quyền địa phương; Quá trình xây dựng phải đảm bảo trật tự xây dựng; Đặc biệt, gia đình bạn chỉ được xây dựng kè suối tại phần đất thuộc quyền sử dụng của gia đình mình, không được lấn chiếm đất công.

Nếu không đáp ứng đủ các yêu cầu trên, việc tự ý xây dựng kè suối là hành vi vi phạm pháp luật và sẽ bị xử phạt tuỳ vào mức độ vi phạm.

Ảnh minh họa

Các mức phạt như sau:

Điều 25 Nghị định số 36/2020/NĐ-CP quy định cụ thể về các mức phạt đối với hành vi vi phạm các quy định về bảo đảm sự lưu thông của dòng chảy, phòng, chống sạt, lở bờ, bãi sông như sau:

- Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi đặt vật cản, chướng ngại vật, trồng cây gây cản trở thoát lũ, lưu thông nước ở các sông, suối, hồ, kênh rạch.

- Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi đặt đường ống hoặc dây cáp bắc qua sông, suối, kênh, rạch, đặt lồng, bè không phù hợp với tiêu chuẩn phòng, chống lũ, các yêu cầu kỹ thuật có liên quan theo quy định của pháp luật gây cản trở dòng chảy.

- Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi khai thác khoáng sản, xây dựng cầu, bến tàu hoặc công trình khác ngăn, vượt sông, suối, kênh, rạch không phù hợp với tiêu chuẩn phòng, chống lũ, các yêu cầu kỹ thuật có liên quan theo quy định của pháp luật gây cản trở dòng chảy.

- Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi kè bờ, gia cố bờ sông, nạo vét, khơi thông luồng để mở mới luồng, tuyến giao thông thủy nội địa, xây dựng công trình thủy, khai thác cát, sỏi và các khoáng sản khác trên sông, hồ không đúng phương án thực hiện được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền chấp thuận;

- Phạt tiền đối với hành vi san lấp sông, suối, kênh, rạch gây thu hẹp dòng chảy không được cơ quan có Nhà nước có thẩm quyền chấp thuận như sau:

+ Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi gây thu hẹp dưới 5% mặt cắt ngang sông, suối, kênh, rạch;

+ Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi gây thu hẹp từ 5% đến dưới 20% mặt cắt ngang sông, suối, kênh, rạch;

+ Phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 120.000.000 đồng đối với hành vi gây thu hẹp từ 20% đến dưới 30% mặt cắt ngang sông, suối, kênh, rạch;

+ Phạt tiền từ 150.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng đối với hành vi gây thu hẹp từ 30% đến dưới 50% mặt cắt ngang sông, suối, kênh, rạch;

+ Phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 250.000.000 đồng đối với hành vi gây thu hẹp từ 50% mặt cắt ngang sông, suối, kênh, rạch trở lên.

- Phạt tiền từ 70.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau: Kè bờ, gia cố bờ sông, nạo vét, khơi thông luồng để mở mới luồng, tuyến giao thông thủy nội địa, xây dựng công trình thủy, khai thác cát, sỏi và các khoáng sản khác trên sông, hồ không đúng phương án thực hiện được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền chấp thuận gây sạt, lở lòng, bờ, bãi sông hoặc gây ngập úng nặng vùng đất ven sông; Sử dụng phần diện tích lấn sông không đúng mục đích được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền chấp thuận…

Ngoài các mức phạt trên, gia đình bạn sẽ buộc phải áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả như: Buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do hành vi vi phạm gây ra; Buộc tháo dỡ công trình, dỡ bỏ, di dời các vật gây cản trở dòng chảy.

Bài liên quan
  • Những trường hợp khoan giếng không phải đăng ký?
    (TN&MT) - Xin hỏi, hiện nay, pháp luật quy định những trường hợp nào khoan giếng không phải đăng ký khai thác, sử dụng tài nguyên nước? Khoan giếng, khai thác sử dụng nước cho sinh hoạt của hộ gia đình, hoạt động văn hoá, tôn giáo, khoa học có thuộc trường hợp không phải đăng ký khai thác hay không? (Phạm Anh Như, Nga Sơn, Thanh Hóa).

(0) Bình luận
Nổi bật
Đồng bào dân tộc miền núi sống trong vùng có nguy cơ sạt lở được hỗ trợ như thế nào?
(TN&MT) - Gia đình tôi ở huyện Mường Ảng, tỉnh Điện Biên. Hiện, nhà tôi sống ở khu vực đã từng xảy ra lũ ống, lũ quét. Tôi được biết, nhà nước có chính sách hỗ trợ người dân tái định cư sau khi bị thu hồi đất do đất ở có nguy cơ sạt lở, sụt lún, bị ảnh hưởng bởi hiện tượng thiên tai. Xin hỏi, cụ thể chính sách này được quy định tại đâu và như thế nào? (Lò Văn Chương, Điện Biên).
Đừng bỏ lỡ
  • Cắm mốc, thăm dò khoáng sản lấn chiếm đất rừng bị phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Mới đây, chính quyền địa phương nơi tôi sinh sống đã cấp phép cho một doanh nghiệp thăm dò, khai thác khoáng sản tại địa phương.
  • Đốt nương, rẫy gây cháy rừng bị xử phạt như thế nào
    (TN&MT) - Hàng năm, sau các vụ thu hoạch lúa, ngô, gia đình tôi thường đốt rơm rạ, gốc ngô còn lại ngay trên nương, rẫy. Tuy nhiên, vừa qua, gia đình tôi bị chính quyền địa phương nhắc nhở và xử phạt hành chính vì nương, rẫy nhà tôi nằm gần khu vực rừng đặc dụng. Xin hỏi, việc xử phạt này có đúng hay không? Mức phạt tối đa mà gia đình tôi phải chiụ trách nhiệm là bao nhiêu? (Nguyễn Thị Tho, Sơn La).
  • Vi phạm các quy định về phòng, chống sạt, lở bờ suối bị phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Trước cửa nhà tôi có một con suối lớn, gần bờ suối, nhà tôi có trồng 1 vườn cây lâu năm. Hàng năm, vào mùa mưa lũ, bờ suối thường vị xói lở, diện tích lấn sâu vào vườn cây của gia đình tôi. Xin hỏi, gia đình tôi có được xây kè bờ suối để tránh tình trạng xói lở hay không? Khi xây dựng, gia đình tôi có phải xin phép chính quyền địa phương hay không? (Hoàng Văn Khánh, Hà Giang).
  • Những khoản tiền phải nộp khi làm "Sổ đỏ" đối với đất được tặng cho
    (TN&MT) - Vợ chồng tôi được bố mẹ tặng cho một mảnh đất khoảng 60m2 từ năm 2012. Từ đó đến nay, chúng tôi vẫn sử dụng ổn định mảnh đất nên chưa làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, chúng tôi có giấy tờ chứng minh là đã được bố mẹ tặng cho diện tích đất này.
  • Đào giếng lấy nước sản xuất nông nghiệp trái phép bị phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Gia đình tôi trước đây có đào 1 cái giếng lấy nước sinh hoạt gia đình. Nay, gia đình tôi mở rộng diện tích trồng cam, bưởi nên cần lượng nước lớn để tưới cây. Gia đình tôi muốn đào thêm 1 giếng khoan nữa để láy nước phục vụ sản xuất nông nghiệp. Xin hỏi, gia đình tôi có phải xin phép đào giếng hay không? Nêú không xin phép thì bị phạt như thế nào? (Hoàng Xuân Cơ, Tuyên Quang).
  • Đồng bào cần lưu ý những điều kiện gì khi chuyển nhượng đất nông nghiệp?
    (TN&MT) - Gia đình tôi có một mảnh đất nông nghiêp. Nhưng do hoàn cảnh gia đình, không có người trồng cấy nên đất bọ bỏ không 2 năm gần đây. Để tránh lãng phí, gia đình tôi muốn chuyển nhượng lại mảnh đất này cho nhà hàng xóm. Xin hỏi, điều kiện để chuyển nhượng mảnh đất này? (Hoàng Thị Tâm, Cao Bằng).
  • Hợp đồng chuyển nhượng đất có vô hiệu khi không được công chứng?
    (TN&MT) - Năm 2012, gia đình tôi có mua lại một mảnh đất của nhà hàng xóm. Hai bên đã viết tay hợp đồng mua bán và trao, nhận đầy đủ tiền và một số giấy tờ liên quan đến mảnh đất. Gia đình chúng tôi cũng đã sử dụng mảnh đất này từ đó đến nay.
  • Cần "gỡ vướng" về chính sách đất đai cho đồng bào dân tộc thiểu số
    (TN&MT) - Những năm qua Đảng và Nhà nước ban hành nhiều chính sách về giải quyết đất đai cho đồng bào dân tộc thiểu số, giúp hàng trăm ngàn hộ thoát nghèo. Tuy nhiên, bên cạnh đó, vẫn còn rất nhiều hộ đồng bào dân tộc thiểu số còn thiếu đất ở, đất sản xuất.
  • Những trường hợp khoan giếng không phải đăng ký?
    (TN&MT) - Xin hỏi, hiện nay, pháp luật quy định những trường hợp nào khoan giếng không phải đăng ký khai thác, sử dụng tài nguyên nước? Khoan giếng, khai thác sử dụng nước cho sinh hoạt của hộ gia đình, hoạt động văn hoá, tôn giáo, khoa học có thuộc trường hợp không phải đăng ký khai thác hay không? (Phạm Anh Như, Nga Sơn, Thanh Hóa).
  • Đốt lửa lấy mật ong bị xử phạt thế nào?
    (TN&MT) - Xin hỏi, gia đình tôi có thể kết hợp chăn nuôi gia súc (trâu, bò) dưới tán cây rừng hay không? Ngoài ra, chồng tôi thường dùng lửa để bắt tổ ong rừng, việc này có bị xử phạt hay không? (Nông Thị Mai, huyện Điện Biên Đông, tỉnh Điện Biên).
  • Có được chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp sang đất tôn giáo hay không?
    (TN&MT) - Xin hỏi, khi tu viện muốn mở rộng thì có được chuyển mục đích sử dụng một phần đất đang trồng cây lâu năm trong khuôn viên của tu viện để xây dựng công trình dành cho các nhà tu hành ở, nghỉ ngơi, sinh hoạt, hành lễ và tu đạo hay không?
  • Người dân khai thác cát trái phép bị phạt bao nhiêu tiền?
    (TN&MT) - Xin hỏi, người dân có thể khai thác cát số lượng nhỏ để làm vật liệu xây dựng, sửa chữa nhà cửa hay không? Việc tự ý khai thác cát số lượng nhỏ có vi phạm pháp luật hay không? Nếu có, mức phạt sẽ như thế nào?(Phùng Quang Hiếu, Tuyên Quang).
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO