Quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất là các cơ sở tôn giáo

Phạm Oanh | 22/08/2021, 18:58

(TN&MT) - Bà Phạm Hoàng Lan (Ninh Bình) hỏi: Nguồn gốc hình thành đất tôn giáo như thế nào? Có trường hợp nào được chuyển nhượng đất tôn giáo hay không? Xin quý báo cho biết là quyền và nghĩa vụ cụ thể của người sử dụng đất là các cơ sở tôn giáo.

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên và Môi trường tư vấn như sau:

Nguồn gốc hình thành đất cơ sở tôn giáo

Theo quy định tại Luật Đất đai năm 2013 thì nguồn gốc hình thành nên đất cơ sở tôn giáo gồm:

Một là thông qua việc Nhà nước giao quyền sử dụng đất. Tại Khoản 7, Điều 3 Luật Đất đai: “Nhà nước ban hành quyết định giao đất để trao quyền sử dụng đất cho đối tượng có nhu cầu sử dụng đất”.

Cơ sở tôn giáo khi được Nhà nước giao đất không phải trả tiền sử dụng đất. Tuy nhiên, để giao đất cho cơ sở tôn giáo thì UBND cấp tỉnh căn cứ vào chính sách tôn giáo của Nhà nước, quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt quyết định diện tích đất giao cho cơ sở tôn giáo.

Ảnh minh họa. (Nguồn: Internet).

Hai là, thông qua việc Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất. Theo Khoản 1, Điều 169 Luật Đất đai: “Cơ sở tôn giáo được nhận quyền sử dụng đất thông qua việc Nhà nước công nhận quyền sử dụng đất đối với đất đang được sử dụng ổn định”.

Cơ sở tôn giáo đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất khi có đủ các điều kiện sau đây: Được Nhà nước cho phép hoạt động; đất không có tranh chấp; không phải là đất nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho sau ngày 1/7/2004.

Cơ sở tôn giáo đang sử dụng đất có chùa, nhà thờ, thánh thất, thánh đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và các cơ sở khác của tôn giáo được Nhà nước cho phép hoạt động mà chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất phải tự rà soát, kê khai việc sử dụng đất và báo cáo UBND cấp tỉnh. UBND cấp tỉnh nơi có đất kiểm tra thực tế, xác định ranh giới cụ thể của thửa đất và quyết định xử lý theo quy định.

Ba là, thông qua kết quả hòa giải thành về tranh chấp đất đai; quyết định về giải quyết tranh chấp đất đai, khiếu nại, tố cáo về đất đai; quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân; quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án. Theo quy định tại Điểm l, khoản 1, Điều 169 Luật Đất đai: “Cơ sở tôn giáo được nhận quyền sử dụng đất theo kết quả hòa giải thành về tranh chấp đất đai được UBND cấp có thẩm quyền công nhận; quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền về giải quyết tranh chấp đất đai, khiếu nại, tố cáo về đất đai, quyết định hoặc bản án của Tòa án nhân dân, quyết định thi hành án của cơ quan thi hành án đã được thi hành”.

Quyền của người sử dụng đất là các cơ sở tôn giáo

Theo quy định tại Điều 166 và Điều 181 Luật Đất đai, cơ sở tôn giáo có quyền chung của người sử dụng đất, gồm: Được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất; hưởng các lợi ích do công trình của Nhà nước phục vụ việc bảo vệ, cải tạo đất nông nghiệp; được Nhà nước hướng dẫn và giúp đỡ trong việc cải tạo, bồi bổ đất nông nghiệp; được Nhà nước bảo hộ khi người khác xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp về đất đai của mình; được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất theo quy định của Luật Đất đai năm 2013; khiếu nại, tố cáo, khởi kiện về những hành vi vi phạm quyền sử dụng đất hợp pháp của mình và những hành vi khác vi phạm pháp luật về đất đai.

Nghĩa vụ của người sử dụng đất là các cơ sở tôn giáo

Theo Điều 170 và Điều 181, cơ sở tôn giáo có nghĩa vụ chung cho người sử dụng đất, cụ thể: Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo các quy định khác của pháp luật; đăng ký quyền sử dụng đất; thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; thực hiện các biện pháp bảo vệ đất; tuân theo các quy định về bảo vệ môi trường, không làm tổn hại đến lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất có liên quan; tuân theo các quy định của pháp luật về việc tìm thấy vật trong lòng đất; giao lại đất khi Nhà nước có quyết định thu hồi đất hoặc khi hết thời hạn sử dụng đất.

Xin lưu ý: Cơ sở tôn giáo sử dụng đất không được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, tặng cho quyền sử dụng đất; không được thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; Cơ sở tôn giáo đang sử dụng đất mà đất đó là đất nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho sau ngày 1/7/2004 là không được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Bài liên quan
  • Đồng bào dân tộc thiểu số có được miễn tiền sử dụng đất hay không?
    (TN&MT) - Ông Lò Văn Huy hỏi: Tôi được biết, nhà nước có chính sách miễn tiền sử dụng đất cho đồng bào dân tộc thiểu số tại các xã đặc biệt khó khăn. Gia đình tôi là người dân tộc thiểu số, thường trú tại huyện Điện Biên Đông, tỉnh Điện Biên. Vậy, gia đình tôi có thuộc đối tượng được miễn tiền sử dụng đất hay không?

(0) Bình luận
Nổi bật
Mùa vàng ở bản người Mông Khe Táu
(TN&MT) - Từ những đồi núi bạc màu, giờ đây những thửa ruộng bậc thang kỳ vĩ với một màu vàng ấm no đã hiện hữu trên bản người Mông Khe Táu, xã Phong Dụ Thượng, huyện Văn Yên (Yên Bái).
Đừng bỏ lỡ
  • Trách nhiệm giải quyết các khiếu nại, tố cáo, kiến nghị về bảo vệ môi trường
    (TN&MT) - Cạnh gia đình nơi tôi sinh sống, có 1 xưởng chế biến lâm sản, xưởng nằm gần quốc lộ và cạnh khu dân cư sinh sống tập trung. Hàng này, cơ sở này tổ chức đốt phế phẩm bằng lo đốt thủ công nên thường xuyên thải khói, bụi ra khu vực xung quanh, gây ô nhiễm môi trường, ảnh hưởng đến đời sống của người dân.
  • Cơ quan nào có thẩm quyền cấp sổ đỏ cho người dân
    (TN&MT) - Theo tôi thấy, hiện nay, có nhiều cơ quan cùng quản lý việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản liên quan (sổ đỏ) cho người dân. Vậy xin hỏi, thẩm quyền cấp sổ đỏ thuộc về UBND các cấp hay Sở Tài nguyên & Môi trường hoặc Văn phòng Đăng ký đất đai? Cụ thể, thẩm quyền cấp sổ đỏ của mỗi cơ quan trên được quy định như thế nào? (Nguyễn Thanh Hương, Lào Cai).
  • Cắm mốc, thăm dò khoáng sản lấn chiếm đất rừng bị phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Mới đây, chính quyền địa phương nơi tôi sinh sống đã cấp phép cho một doanh nghiệp thăm dò, khai thác khoáng sản tại địa phương.
  • Đốt nương, rẫy gây cháy rừng bị xử phạt như thế nào
    (TN&MT) - Hàng năm, sau các vụ thu hoạch lúa, ngô, gia đình tôi thường đốt rơm rạ, gốc ngô còn lại ngay trên nương, rẫy. Tuy nhiên, vừa qua, gia đình tôi bị chính quyền địa phương nhắc nhở và xử phạt hành chính vì nương, rẫy nhà tôi nằm gần khu vực rừng đặc dụng. Xin hỏi, việc xử phạt này có đúng hay không? Mức phạt tối đa mà gia đình tôi phải chiụ trách nhiệm là bao nhiêu? (Nguyễn Thị Tho, Sơn La).
  • Vi phạm các quy định về phòng, chống sạt, lở bờ suối bị phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Trước cửa nhà tôi có một con suối lớn, gần bờ suối, nhà tôi có trồng 1 vườn cây lâu năm. Hàng năm, vào mùa mưa lũ, bờ suối thường vị xói lở, diện tích lấn sâu vào vườn cây của gia đình tôi. Xin hỏi, gia đình tôi có được xây kè bờ suối để tránh tình trạng xói lở hay không? Khi xây dựng, gia đình tôi có phải xin phép chính quyền địa phương hay không? (Hoàng Văn Khánh, Hà Giang).
  • Những khoản tiền phải nộp khi làm "Sổ đỏ" đối với đất được tặng cho
    (TN&MT) - Vợ chồng tôi được bố mẹ tặng cho một mảnh đất khoảng 60m2 từ năm 2012. Từ đó đến nay, chúng tôi vẫn sử dụng ổn định mảnh đất nên chưa làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, chúng tôi có giấy tờ chứng minh là đã được bố mẹ tặng cho diện tích đất này.
  • Đào giếng lấy nước sản xuất nông nghiệp trái phép bị phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Gia đình tôi trước đây có đào 1 cái giếng lấy nước sinh hoạt gia đình. Nay, gia đình tôi mở rộng diện tích trồng cam, bưởi nên cần lượng nước lớn để tưới cây. Gia đình tôi muốn đào thêm 1 giếng khoan nữa để láy nước phục vụ sản xuất nông nghiệp. Xin hỏi, gia đình tôi có phải xin phép đào giếng hay không? Nêú không xin phép thì bị phạt như thế nào? (Hoàng Xuân Cơ, Tuyên Quang).
  • Đồng bào cần lưu ý những điều kiện gì khi chuyển nhượng đất nông nghiệp?
    (TN&MT) - Gia đình tôi có một mảnh đất nông nghiêp. Nhưng do hoàn cảnh gia đình, không có người trồng cấy nên đất bọ bỏ không 2 năm gần đây. Để tránh lãng phí, gia đình tôi muốn chuyển nhượng lại mảnh đất này cho nhà hàng xóm. Xin hỏi, điều kiện để chuyển nhượng mảnh đất này? (Hoàng Thị Tâm, Cao Bằng).
  • Hợp đồng chuyển nhượng đất có vô hiệu khi không được công chứng?
    (TN&MT) - Năm 2012, gia đình tôi có mua lại một mảnh đất của nhà hàng xóm. Hai bên đã viết tay hợp đồng mua bán và trao, nhận đầy đủ tiền và một số giấy tờ liên quan đến mảnh đất. Gia đình chúng tôi cũng đã sử dụng mảnh đất này từ đó đến nay.
  • Cần "gỡ vướng" về chính sách đất đai cho đồng bào dân tộc thiểu số
    (TN&MT) - Những năm qua Đảng và Nhà nước ban hành nhiều chính sách về giải quyết đất đai cho đồng bào dân tộc thiểu số, giúp hàng trăm ngàn hộ thoát nghèo. Tuy nhiên, bên cạnh đó, vẫn còn rất nhiều hộ đồng bào dân tộc thiểu số còn thiếu đất ở, đất sản xuất.
  • Những trường hợp khoan giếng không phải đăng ký?
    (TN&MT) - Xin hỏi, hiện nay, pháp luật quy định những trường hợp nào khoan giếng không phải đăng ký khai thác, sử dụng tài nguyên nước? Khoan giếng, khai thác sử dụng nước cho sinh hoạt của hộ gia đình, hoạt động văn hoá, tôn giáo, khoa học có thuộc trường hợp không phải đăng ký khai thác hay không? (Phạm Anh Như, Nga Sơn, Thanh Hóa).
  • Đốt lửa lấy mật ong bị xử phạt thế nào?
    (TN&MT) - Xin hỏi, gia đình tôi có thể kết hợp chăn nuôi gia súc (trâu, bò) dưới tán cây rừng hay không? Ngoài ra, chồng tôi thường dùng lửa để bắt tổ ong rừng, việc này có bị xử phạt hay không? (Nông Thị Mai, huyện Điện Biên Đông, tỉnh Điện Biên).
  • Có được chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp sang đất tôn giáo hay không?
    (TN&MT) - Xin hỏi, khi tu viện muốn mở rộng thì có được chuyển mục đích sử dụng một phần đất đang trồng cây lâu năm trong khuôn viên của tu viện để xây dựng công trình dành cho các nhà tu hành ở, nghỉ ngơi, sinh hoạt, hành lễ và tu đạo hay không?
  • Người dân khai thác cát trái phép bị phạt bao nhiêu tiền?
    (TN&MT) - Xin hỏi, người dân có thể khai thác cát số lượng nhỏ để làm vật liệu xây dựng, sửa chữa nhà cửa hay không? Việc tự ý khai thác cát số lượng nhỏ có vi phạm pháp luật hay không? Nếu có, mức phạt sẽ như thế nào?(Phùng Quang Hiếu, Tuyên Quang).
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO