Nhập khẩu phế liệu phải ký quỹ bảo vệ môi trường như thế nào

Báo TN&MT | 16/08/2022, 16:41

(TN&MT) - Bạn đọc Đặng Phương Linh (Hải Phòng) hỏi: Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực nhập khẩu phế liệu làm nguyên liệu sản xuất. Theo thông báo, công ty của tôi phải ký quỹ bảo vệ môi trường. Xin hỏi, quy định cụ thể về việc ký quỹ này như thế nào? Mức ký và quy trình ký quỹ ra sao?

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên & Môi trường tư vấn như sau:

Theo Khoản 1 Điều 46 Nghị định số 08/2022/NĐ-CP, việc ký quỹ bảo vệ môi trường trong nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài làm nguyên liệu sản xuất nhằm bảo đảm tổ chức, cá nhân nhập khẩu phế liệu chịu trách nhiệm xử lý rủi ro, nguy cơ ô nhiễm môi trường có thể phát sinh từ lô hàng phế liệu nhập khẩu.

Tổ chức, cá nhân nhập khẩu phế liệu thực hiện ký quỹ tại Quỹ bảo vệ môi trường Việt Nam hoặc Quỹ bảo vệ môi trường cấp tỉnh hoặc tổ chức tín dụng nơi tổ chức, cá nhân mở tài khoản giao dịch. Việc ký quỹ thực hiện theo từng lô hàng hoặc theo từng hợp đồng có thông tin và giá trị của lô hàng phế liệu nhập khẩu.

Tiền ký quỹ được nộp, hoàn trả bằng tiền đồng Việt Nam và được hưởng lãi suất đã thỏa thuận theo quy định của pháp luật.

nhap-khau-phe-lieu.jpg
Ảnh minh họa

Khoản tiền ký quỹ

Theo Khoản 2 Điều 46 Nghị định số 08/2022/NĐ-CP, tổ chức, cá nhân nhập khẩu sắt, thép phế liệu phải thực hiện ký quỹ bảo vệ môi trường trong nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài làm nguyên liệu sản xuất với số tiền được quy định như sau: Khối lượng nhập khẩu dưới 500 tấn phải thực hiện ký quỹ 10% tổng giá trị lô hàng phế liệu nhập khẩu; Khối lượng nhập khẩu từ 500 tấn đến dưới 1.000 tấn phải thực hiện ký quỹ 15% tổng giá trị lô hàng phế liệu nhập khẩu; Khối lượng nhập khẩu từ 1.000 tấn trở lên phải thực hiện ký quỹ 20% tổng giá trị lô hàng phế liệu nhập khẩu;

Tổ chức, cá nhân nhập khẩu giấy phế liệu và nhựa phế liệu phải thực hiện ký quỹ bảo vệ môi trường trong nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài làm nguyên liệu sản xuất với số tiền được quy định như sau: Khối lượng nhập khẩu dưới 100 tấn phải thực hiện ký quỹ 15% tổng giá trị lô hàng phế liệu nhập khẩu; Khối lượng nhập khẩu từ 100 tấn đến dưới 500 tấn phải thực hiện ký quỹ 18% tổng giá trị lô hàng phế liệu nhập khẩu; Khối lượng nhập khẩu từ 500 tấn trở lên phải thực hiện ký quỹ 20% tổng giá trị lô hàng phế liệu nhập khẩu;

Tổ chức, cá nhân nhập khẩu phế liệu không thuộc quy định tại điểm a và điểm b khoản này thực hiện ký quỹ bảo vệ môi trường trong nhập khẩu phế liệu từ nước ngoài làm nguyên liệu sản xuất với số tiền được quy định là 10% tổng giá trị lô hàng phế liệu nhập khẩu.

Quy trình ký quỹ

Theo Khoản 3 Điều 46 Nghị định số 08/2022/NĐ-CP, tổ chức, cá nhân nhập khẩu phế liệu phải thực hiện ký quỹ trước thời điểm phế liệu dỡ xuống cảng đối với trường hợp nhập khẩu qua cửa khẩu đường biển hoặc nhập khẩu vào lãnh thổ Việt Nam đối với các trường hợp khác.

Ngay sau khi nhận ký quỹ, tổ chức nhận ký quỹ xác nhận việc ký quỹ của tổ chức, cá nhân nhập khẩu phế liệu vào văn bản đề nghị ký quỹ của tổ chức, cá nhân. Nội dung xác nhận ký quỹ phải thể hiện đầy đủ các thông tin sau: tên tài khoản phong tỏa; tổng số tiền ký quỹ được tính toán theo quy định tại Nghị định này; thời hạn hoàn trả tiền ký quỹ thực hiện ngay sau khi hàng hóa được thông quan; thời hạn phong tỏa tài khoản (nếu có).

Tổ chức nhận ký quỹ gửi tổ chức, cá nhân nhập khẩu phế liệu 2 bản chính văn bản xác nhận đã ký quỹ bảo đảm phế liệu nhập khẩu. Tổ chức, cá nhân nhập khẩu phế liệu gửi 1 bản chính văn bản xác nhận đã ký quỹ cho cơ quan hải quan nơi làm thủ tục thông quan.

Bài liên quan
  • Mức phạt hành vi chôn lấp chất thải nguy hại trái quy định
    (TN&MT) - Bạn đọc Phạm Trúc Linh (Hà Nội) hỏi: Qua truyền thông, tôi được biết, Chính phủ mới ban hành quy định xử phạt mới liên quan đến bảo vệ môi trường. Trong đó, đưa ra nhiều mức phạt nặng đối với hành vi vi phạm các quy định về bảo vệ môi trường của chủ nguồn thải chất thải nguy hại. Công ty chúng tôi có hoạt động liên quan đến chất thải nguy hại nên rất quan tâm đến vấn đề này. Xin hỏi, cụ thể quy định này ra sao?

(0) Bình luận
Nổi bật
Những quyền lợi khi làm sổ đỏ với diện tích đất hình thành trước năm 1993
(TN&MT) - Bạn đọc Phạm Thanh Bình (Vĩnh Phúc) hỏi: Gia đình tôi chuẩn bị làm thủ tục xin cấp sổ đỏ cho mảnh đất của bố mẹ tôi được ông bà nội để lại. Mảnh đất này được hình thành trước năm 1990. Khi tìm hiểu pháp luật tôi thấy, tùy vào thời gian bắt đầu sử dụng đất mà người đang sử dụng có những quyền lợi nhất định khi làm sổ đỏ. Vậy xin hỏi, với mảnh đất của gia đình tôi thì sẽ được hưởng cụ thể những quyền lợi gì?
Đừng bỏ lỡ
  • Phạt nặng hành vi đổ chất thải thông thường của phương tiện vận tải xuống biển
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Hải Nam (Hạ Long – Quảng Ninh) hỏi: Hiện nay một số du thuyền trên Vịnh Hạ Long lén lút đổ rác thải phát sinh không đúng nơi quy định. Xin hỏi, hành vi vi phạm các quy định về bảo vệ môi trường biển, đổ chất thải thông thường của các phương tiện vận tải xuống biển sẽ bị phạt như thế nào?
  • Thời hạn và những lưu ý khi chi trả tiền bồi thường thu hồi đất
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Thị Phương (Quảng Nam) hỏi: Gia đình tôi có một mảnh đất thuộc diện Nhà nước thu hồi làm công trình công cộng. Theo quyết định, gia đình tôi sẽ được bồi thường và hỗ trợ. Xin hỏi, khi nhận quyết định thu hồi, bao nhiêu lâu gia đình tôi sẽ nhận được tiền bồi thường và hỗ trợ? Khi nhận tiền gia đình tôi cần lưu ý những quy định nào?
  • Nhập khẩu phế liệu phải ký quỹ bảo vệ môi trường như thế nào
    (TN&MT) - Bạn đọc Đặng Phương Linh (Hải Phòng) hỏi: Công ty tôi hoạt động trong lĩnh vực nhập khẩu phế liệu làm nguyên liệu sản xuất. Theo thông báo, công ty của tôi phải ký quỹ bảo vệ môi trường. Xin hỏi, quy định cụ thể về việc ký quỹ này như thế nào? Mức ký và quy trình ký quỹ ra sao?
  • Cách tính và thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp
    (TN&MT) - Bạn đọc Trần Mạnh Tuấn (Hưng Yên) hỏi: Gia đình tôi chuận bị phải đóng thuế sử dụng đất phi nông nghiệp. Tuy nhiên, tôi chưa hiểu cách tính thuế sử dụng đất phi nông nghiệp hiện nay như thế nào? Xin quý Báo cho biết rõ hơn về quy định này và thời hạn nộp thuế sử dụng đất phi nông nghiệp?
  • Đất lưu không có được cấp sổ đỏ và đền bù khi Nhà nước thu hồi?
    (TN&MT) - Bạn đọc Hồ Khánh Vân (Nam Định) hỏi: Mảnh đất của bố mẹ tôi nằm cạnh khoảng đất lưu không lớn. Bố mẹ tôi vẫn trồng, cấy trên cả 2 diện tích này. Dù không có trong sổ đỏ nhưng gia đình tôi luôn mặc định diện tích đất lưu không là của gia đình mình vì chúng tôi sử dụng đất khá lâu. Xin hỏi, bây giờ vợ chồng tôi làm lại sổ đỏ và kê khai thêm phần diện tích đất đó vào sổ như đất khai hoang có được không? Khi Nhà nước thu hồi đất thì nhà tôi có được đền bù không?
  • Đất lấn, chiếm được cấp sổ đỏ phải đóng bao nhiêu tiền?
    (TN&MT) - Bạn đọc Hoàng Hạnh (Hà Nội) hỏi: Theo quy định của pháp luật thì những mảnh đất lấn, chiếm đủ điều kiện sẽ được cấp sổ đỏ. Xin hỏi, khi được cấp sổ đỏ, cá nhân, hộ gia đình sử dụng đất lấn, chiếm phải đóng tiền như thế nào?
  • Những trường hợp đất lấn chiếm được xem xét cấp sổ đỏ
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Hoàng Thanh Phương (Bắc Giang) hỏi: Tôi được biết, pháp luật đất đai hiện hành cho phép một số trường hợp lấn, chiếm đất đai nếu đáp ứng đủ điều kiện sẽ được xem xét cấp sổ đỏ. Xin hỏi, cụ thể những trường hợp nào và điều kiện cần đáp ứng để đất lấn, chiếm được cấp sổ?
  • Tiêu chí để giao, cho thuê các thửa đất nhỏ hẹp
    (TN&MT) - Bạn đọc Phạm Hồng Vân (Hải Phòng) hỏi: Hiện nay, tôi muốn thuê các thửa đất nhỏ hẹp do Nhà nước quản lý để mở rộng diện tích sản xuất. Xin hỏi, tiêu chí để giao, cho thuê các thửa đất nhỏ hẹp do Nhà nước quản lý như thế nào? Ngoài ra, xin hỏi quý Báo, việc giao đất, cho thuê đất đối với trường hợp miễn tiền sử dụng đất được quy định ra sao?
  • Những hành vi khai thác khoáng sản trái phép bị xử lý hình sự
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Thanh Phương (Thái Nguyên) hỏi: Tôi thấy hiện nay khoáng sản, nhất là các loại quặng đang bị khai thác ồ ạt, trong đó, có nhiều mỏ bị khai thác trái phép. Xin hỏi, theo quy định của pháp luật hiện hành, hành vi khai thác khoáng sản nào sẽ bị xử phạt hành chính? Hành vi nào bị xử lý hình sự? Mức phạt cao nhất đối với hành vi khai thác khoáng sản trái phép là bao nhiêu năm tù?
  • Quy định mới nhất về thuế giá trị gia tăng khi chuyển nhượng bất động sản
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Văn Hùng (Bắc Ninh) hỏi: Tôi được biết, Nhà nước mới ban hành quy định mới về giá tính thuế giá trị gia tăng khi chuyển nhượng bất động sản. Xin hỏi, tôi có thể tìm hiểu quy định mới này tại văn bản nào? Cụ thể quy định đó ra sao?
  • Trình tự thực hiện thủ tục dồn điền đổi thửa
    (TN&MT) - Bạn đọc Hà Khánh An (Chương Mỹ, Hà Nội) hỏi: Gia đình tôi có 4 mảnh đất ruộng. Nhưng 4 mảnh này lại xa nhau. Nay, gia đình tôi muốn dồn điền đổi thửa để được 1 mảnh ruộng lớn. Xin hỏi, trình tự, thủ tục chuyển đổi quyền sử dung đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân để thực hiện dồn điền đổi thửa được quy định như thế nào? Ở văn bản pháp luật nào?
  • Cấp sổ đỏ cho nhiều người đồng sở hữu như thế nào?
    (TN&MT) - Đại gia đình nhà tôi cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất. Nay gia đình tôi muốn làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất? Xin hỏi, pháp luật có giới hạn số lượng người đứng tên trên sổ đỏ không? Khi nhiều người đứng tên trên sổ đỏ thì ghi thế nào?
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO