Nguyên tắc xử phạt vi phạm đất đai?

Báo TN&MT | 24/06/2022, 18:20

(TN&MT) - Gia đình tôi vừa nhận chuyển nhượng đất và đang làm thủ tục sang tên. Tuy nhiên, trong lúc làm thủ tục mới phát hiện chủ cũ của mảnh đất đã sử dụng sai mục đích. Xin hỏi, các sai phạm này sẽ được xử lý như thế nào? Gia đình tôi có bị liên lụy khi nhận chuyển nhượng mảnh đất trước đó đã bị sử dụng sai mục đích hay không? Cơ quan chức năng sẽ xử phạt gia đình tôi hay chủ cũ về sai phạm sử dụng đất sai mục đích? Nguyên tắc xử phạt vi phạm đất đai như thế nào?

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên & Môi trường tư vấn như sau:

Theo Điều 3 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2011, nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính được quy định như sau: Mọi vi phạm hành chính phải được phát hiện, ngăn chặn kịp thời và phải bị xử lý nghiêm minh, mọi hậu quả do vi phạm hành chính gây ra phải được khắc phục theo đúng quy định của pháp luật; người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính…”.

xu-phat-dat-dai.jpg
Ảnh minh họa

Đồng thời, tại Điều 5 Luật này cũng quy định rõ về đối tượng bị xử lý vi phạm hành chính. Theo đó, các đối tượng bị xử phạt vi phạm hành chính bao gồm: Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính; Tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính do mình gây ra; …

Theo các quy định trên, người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính với các nội dung như: Hành vi vi phạm, người thực hiện hành vi sử dụng đất sai mục đích,…

Như vậy, nếu chủ cũ sử dụng đất sai mục đích thì chủ mới không bị xử phạt, bởi nguyên tắc trách nhiệm pháp lý chỉ áp dụng đối với người vi phạm và người có thẩm quyền có trách nhiệm chứng minh vi phạm đó.

Trường hợp không thực hiện hành vi vi phạm nhưng vẫn có quyết định xử phạt vi phạm hành chính thì người bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không thực hiện hành vi sử dụng đất sai mục đích.

Ngoài ra, ngay cả khi người có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính chứng minh được vi phạm hành chính nhưng “chủ cũ” cũng không bị phạt nếu hết thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính.

Thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được quy định tại điểm a Khoản 4 Điều 1 Luật Xử lý vi phạm hành chính sửa đổi 2020. Theo quy định, thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai là 2 năm. Và thời điểm để tính thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính được quy định như sau: Đối với vi phạm hành chính đã kết thúc, thời hiệu được tính từ thời điểm chấm dứt hành vi vi phạm; đối với vi phạm hành chính đang được thực hiện thì thời hiệu được tính từ thời điểm phát hiện hành vi vi phạm.

Bài liên quan
  • Tự ý san lấp đất nông nghiệp bị phạt thế nào?
    (TN&MT) - Gia đình tôi có hơn 1.000m2 đất nông nghiệp, đất này đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Do nhu cầu của gia đình, gia đình tôi đã san lấp phần diện tích đất nông nghiệp này. Trước khi san lấp, chúng tôi chưa xin phép chính quyền địa phương. Xin hỏi, gia đình tôi có bị phạt bởi hành vi này hay không?

(0) Bình luận
Nổi bật
Inforgraphic - Giáo xứ Đại Lộ: Đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh, sống tốt đời đẹp đạo
(TN&MT) - Hà Kỳ là xã xa trung tâm của Huyện Tứ Kỳ, có tổng diện tích tự nhiên là 952,21 ha, dân số 9.027 nhân khẩu với 2.583 hộ gia đình và có hai Tôn giáo là Phật giáo và Thiên Chúa giáo.
Đừng bỏ lỡ
  • Thủ tục đấu giá đất công ích của xã như thế nào?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Vũ Mai Hương (Hưng Yên) hỏi: Gia đình tôi đang có ý định thuê đất công ích của xã để làm nông nghiệp. Xin hỏi, gia đình tôi có phải đấu giá hay không? Nếu phải đấu giá thì thủ tục sẽ như thế nào?
  • Thời điểm áp dụng hình thức làm sổ đỏ trực tuyến?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Phạm Phương Mai (Bắc Ninh) hỏi: Tôi thấy hiện nay, có nhiều thủ tục hành chính được đăng ký và xử lý trực tuyến, đem lại nhiều lợi ích và tiết kiệm chi phí đi lại, thời gian cho người dân. Vậy xin hỏi, thủ tục xin cấp sổ đỏ có được thực hiện trực tuyến hay không? Nếu có, xin Quý báo hướng dẫn cụ thể về thủ tục đăng ký và cấp sổ đỏ trực tuyến?
  • Phương thức và cơ quan có thẩm quyền xác định ranh giới đất đai?
    (TN&MT) - Bạn đọc Hồ Minh Huyền (Ninh Bình) hỏi: Gia đình tôi và nhà hàng xóm đang có tranh chấp đất đai do có vướng mắc trong việc xác định ranh giới giữa hai mảnh đất. Xin hỏi, ranh giới giữa hai mảnh đất được xác định như thế nào? Cơ quan nào có thẩm quyền phân định ranh giới đất đai giữa các mảnh đất?
  • Thủ tục khiếu nại khi bị chậm cấp sổ đỏ
    (TN&MT) - Bạn đọc Hoàng Phương Nam (Ninh Thuận) hỏi: Gia đình tôi đã làm thủ tục xin cấp sổ đỏ cho mảnh đất ông nội để lại. Mảnh đất này do ông nội tôi khai hoang, được sử dụng ổn định, lâu dài, không có tranh chấp. Theo tôi tìm hiểu thì mảnh đất đủ điều kiện để được cấp sổ đỏ. Tuy nhiên, đến nay, đã 4 tháng kể từ ngày gia đình tôi hoàn thiện hồ sơ mà vẫn chưa được cấp sổ đỏ. Xin hỏi, gia đình tôi có thể khiếu nại việc này đến cơ quan nào và thủ tục ra sao?
  • Mức phạt mới nhất đối với hành vi đốt rơm rạ gây ô nhiễm môi trường
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Phương Mai (Thanh Trì, Hà Nội) hỏi: Hiện nay, tôi thấy người dân sau khi thu hoạch lúa thường đốt rơm rạ ngoài đồng, ruộng. Hành vi này gây ô nhiễm môi trường và gây nguy hiểm cho mọi người xung quanh vì có khả năng lan rộng đám cháy, mất an toàn giao thông. Xin hỏi, hành vi này có bị phạt tiền không? Mức phạt bao nhiêu?
  • Điều kiện để được cấp sổ hồng chung cư là gì?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Hải Phương (Quáng Ninh) hỏi: Vợ chồng tôi mới mua căn hộ chung cư từ đầu năm 2022. Đến nay, chúng tôi chưa được cấp sổ hồng. Xin hỏi, điều kiện cấp sổ hồng cho chung cư là gì? Khi chưa được cấp sổ hồng gia đình tôi có được chuyển nhượng hay không? Thủ tục chuyển nhượng như thế nào?
  • Thời điểm nào doanh nghiệp phải đóng tiền xử lý chất thải?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Anh Minh Thư (TP.HCM) hỏi: Công ty chúng tôi chuyên nhập khẩu một số mặt hàng phục vụ trẻ em. Chúng tôi mới nhận được thông báo phải đóng tiền vào Quỹ Bảo vệ môi trường Việt Nam để thực hiện trách nhiệm thu gom, xử lý chất thải. Xin hỏi, đối tượng và thời điểm nào doanh nghiệp phải đóng tiền thực hiện trách nhiệm xử lý chất thải?
  • Những thủ tục cần làm sau khi được chấp thuận nhận chuyển nhượng đất?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Lan Anh (Hà Nội) hỏi: Công ty chúng tôi vừa nhận được văn bản của UBND thành phố Hà Nội chấp thuận cho phép thực hiện nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất để đề xuất thực hiện dự án. Xin hỏi, bây giờ công ty của tôi phải liên hệ với cơ quan chức năng nào để thực hiện các thủ tục tiếp theo?
  • Đối tượng được Nhà nước cho thuê đất và thủ tục thuê đất nông nghiệp
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Phúc Nguyên An (Cần Thơ) hỏi: Tôi được biết Nhà nước có chính sách giao đất và cho thuê đất nông nghiệp. Vậy xin hỏi, những trường hợp nào được Nhà nước cho thuê đất và thủ tục thuê đất nông nghiệp như thế nào?
  • Quy định mới nhất về bảo vệ môi trường trong chăn nuôi
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Hữu Huyền Thương (Nam Định) hỏi: Gia đình tôi đang xây dựng trang trại chăn nuôi. Quy mô đàn gia súc khoảng 300-500 con. Xin hỏi, với quy mô này, gia đình tôi phải đáp ứng những yêu cầu gì về bảo vệ môi trường trong chăn nuôi, sản xuất nông nghiệp?
  • Hồ sơ miễn, giảm tiền sử dụng đất cho hộ nghèo năm 2022
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Thị Trang (Phú Thọ) hỏi: Gia đình tôi thuộc hộ nghèo tại địa phương. Vậy, gia đình tôi có được miễn, giảm tiền sử dụng đất hay không? Nếu được miễn, giảm thì gia đình tôi phải làm hồ sơ như thế nào?
  • Thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bị mất
    (TN&MT) - Bạn đọc Phạm Hồng Quang (Thái Bình) hỏi: Gia đình tôi đang sinh sống trong ngôi nhà 3 tầng với 100m2 đất. Nhà đất đã được cấp sổ đỏ. Tuy nhiên, do bất cẩn, gia đình tôi đã bị mất sổ đỏ. Mới đây, tôi được biết sổ này bị trộm mang đi thế chấp. Xin hỏi, gia đình tôi có bị mất nhà đất hay không? Làm thế nào để gia đình tôi làm lại sổ đỏ đã bị lấy trộm?
  • Năm 2022, chuyển từ đất vườn sang đất ở mất bao nhiêu tiền?
    (TN&MT) - Gia đình tôi đang sinh sống trên mảnh đất có cả vườn do ông bà nội để lại. Nay, do nhu cầu sinh hoạt, gia đình tôi muốn chuyển đổi hết phần đất vườn thành đất ở để làm nhà mới. Xin hỏi khi chuyển đổi gia đình tôi phải nộp bao nhiêu % thuế? Thủ tục chuyển đổi như thế nào?
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO