Người dân muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất rừng phải làm những thủ tục gì?

Phạm Oanh | 28/10/2021, 16:50

(TN&MT) - Bố mẹ tôi có 2ha đất rừng sản xuất, đã có sổ đỏ. Đến nay, bố mẹ tôi muốn chuyển nhượng lại cho các con thì cần những thủ tục gì? Phải đóng những khoản phí nào? (Hồ Quảng An, tỉnh Kon Tum).

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên và Môi trường tư vấn như sau:

Theo như bạn trình bày, bố mẹ bạn có 2ha đất rừng sản xuất, đã có sổ đỏ. Theo quy định tại Khoản 1, Điều 188 Luật Đất đai năm 2013, trường hợp đất của bố mẹ bạn không có tranh chấp; Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án và trong thời hạn sử dụng đất thì bố mẹ bạn được thực hiện các quyền của người sử dụng đất chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế, thế chấp...

Nay bố mẹ bạn muốn chuyển nhượng lại cho các con thì cần làm thủ tục hồ sơ chuyển nhượng hoặc hồ sơ tặng cho theo quy định.

Thành phần hồ sơ chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất bao gồm: Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo; Hợp đồng về việc chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất; Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp; Tờ khai lệ phí trước bạ nhà, đất và tờ khai thuế thu nhập cá nhân; văn bản đề nghị miễn (giảm) thuế (nếu có).

Trường hợp chuyển nhượng, tặng cho một phần thửa đất thì phải thực hiện thủ tục tách thửa đất trước khi ký hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất. Thành phần hồ sơ tách thửa đất gồm: Đơn đề nghị tách thửa hoặc hợp thửa theo Mẫu số 11/ĐK (mẫu đơn ban hành kèm theo Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT); Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp.

Hồ sơ chuyển nhượng hoặc tặng cho sẽ nộp tại Bộ phận Tiếp nhận và Trả kết quả của UBND huyện hoặc UBND cấp xã nếu có nhu cầu.

Ảnh minh họa

Thuế, phí và lệ phí

Khi  thực hiện hồ sơ chuyển nhượng, tặng cho quyền sử dụng đất thì hộ gia đình bạn phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo thông báo của cơ quan thuế (Thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ); Phí thẩm định hồ sơ cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Lệ phí cấp giấy chứng nhận khi đăng ký biến động về đất đai.

Xin lưu ý, hiện nay, pháp luật đất đai có quy định cụ thể về các trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ; thuế thu nhập cá nhân hoặc giảm thuế thu nhập cá nhân. Cụ thể:

Trường hợp không phải nộp lệ phí trước bạ gồm:

Nhà đất đã được cấp Giấy chứng nhận chung cho hộ gia đình, khi phân chia nhà đất cho những người trong hộ gia đình; Chuyển giao tài sản cho vợ, chồng, con cái, cha mẹ; Nhà đất được đền bù, kể cả nhà đất được mua bằng tiền đền bù.

Trường hợp không phải nộp thuế thu nhập cá nhân gồm:

- Chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

- Chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

- Nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

Trường hợp giảm thuế thu nhập cá nhân gồm:

Đối tượng nộp thuế gặp khó khăn do thiên tai, hỏa hoạn, tai nạn, bệnh hiểm nghèo ảnh hưởng đến khả năng nộp thuế thì được xét giảm thuế tương ứng với mức độ thiệt hại nhưng không vượt quá số thuế phải nộp.

Báo Tài nguyên & Môi trường

Bài liên quan
  • Doanh nghiệp muốn gia hạn tiền thuê đất năm 2021 phải làm những thủ tục gì?
    (TN&MT) - Tôi được biết, do ảnh hưởng của dịch bệnh Covid-19, năm 2021, doanh nghiệp, tổ chức, hộ kinh doanh, cá nhân hoạt động sản xuất trong nhiều ngành kinh tế được Nhà nước gia hạn thời hạn nộp thuế và tiền thuê đất. Xin hỏi, doanh nghiệp của tôi muốn được hưởng chính sách này thì phải làm những thủ tục gì? Thời hạn cuối để nộp hồ sơ xin gia hạn là ngày tháng nào?

(0) Bình luận
Nổi bật
Giúp đồng bào miền núi vững vàng trước thiên tai
(TN&MT) - Mưa, bão, lũ lụt, hạn hán… là những loại hình thiên tai thường xuyên xảy ra ở nước ta và ngày càng trở trên trầm trọng, phức tạp hơn trong những năm gần đây, tác động mạnh mẽ đến đời sống người dân, nhất là đồng bào dân tộc thiểu số và miền núi. Vậy làm thế nào để giúp người dân vùng núi, trung du vững vàng hơn trước thiên tai, giảm thiểu thiệt hại?
Đừng bỏ lỡ
  • Thủ tục đăng ký khai thác nước phục vụ hoạt động tôn giáo như thế nào?
    (TN&MT) - Bạn đọc Hoàng Xuân Hướng (Ninh Bình) hỏi: Trong trường hợp nào thì việc khai thác nước dưới đất phục vụ hoạt động tôn giáo phải đăng ký với cơ quan chức năng? Thủ tục đăng ký được quy định như thế nào?
  • Điều kiện để đất tôn giáo được bồi thường khi thu hồi là gì?
    (TN&MT) - Bạn đọc Đặng Ngọc Nam (tỉnh Thanh Hóa) hỏi: Tôi được biết, muốn được bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi thì diện tích đất đó phải đáp ứng các điều kiện nhất định. Vậy xin hỏi, điều kiện để đất tôn giáo được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng là gì?
  • Đồng bào dân tộc miền núi có được miễn thuế tài nguyên không?
    (TN&MT) - Gia đình tôi sống ở vùng núi cao, nơi có nhiều cánh rừng tự nhiên. Nguồn sống chính là khai thác các sản phẩm từ rừng như: Nấm, thảo quả, quế, hồi, tre, trúc…. Xin hỏi, khi khai thác các sản phẩm từ rừng như trên, gia đình tôi có phải đóng thuế tài nguyên hay không? Nếu là người đồng bào dân tộc thì gia đình tôi có được miễn thuế không? (Nùng A Thắng, Cao Bằng).
  • Ai là người chịu trách nhiệm đối với việc sử dụng đất tôn giáo?
    (TN&MT) - Hiện nay, pháp luật quy định, người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định và phải chịu trách nhiệm trước Nhà nước đối với việc sử dụng đất. Vậy xin hỏi, đối với các cơ sở tín ngưỡng, tôn giáo thì ai là người có quyền sử dụng đất và chịu trách nhiệm trước Nhà nước về quyền này? (Hồ Quảng An, Sóc Trăng)
  • Đồng bào dân tộc thiểu số có được miễn lệ phí trước bạ khi tách thửa?
    (TN&MT) - Gia đình tôi là người đồng bào dân tộc thiểu số ở vùng khó khăn. Hiện nay, bố mẹ tôi đang muốn tách thửa đất ở để chia cho 2 anh em tôi làm chỗ ở. Xin hỏi, điều kiện để tách thửa là gì? Gia đình tôi phải nộp những khoản tiền gì khi tách thửa và tặng cho quyền sử dụng đất? Người dân tộc thiểu số thì có được miễn giảm các khoản phí, lệ phí hay không? (Nông Văn Tám, Điện Biên).
  • Đất tôn giáo được quản lý như thế nào?
    (TN&MT) - Xin hỏi, cơ sở tôn giáo khi sử dụng đất và xây dựng công trình trên đất phải tuân thủ quy định như thế nào?  Những quy định đó được ghi nhận tại văn bản nào?
  • Cách xác định hộ đồng bào DTTS được hưởng chính sách hỗ trợ nước sinh hoạt
    (TN&MT) - Gia đình tôi có chồng là người dân tộc thiểu số, bản thân tôi là dân tộc Kinh. Hiện nay, cả gia đình sống tại quê chồng tại xã miền núi, điều kiện khó khăn. Xin hỏi, hộ gia đình chỉ chồng là người dân tộc thiểu số sẽ được hưởng chính sách hỗ trợ về nước sinh hoạt như thế nào? Căn cứ theo văn bản nào? (Nguyễn Thị Tho, Lào Cai).
  • Trường hợp nào người dân được xem xét hỗ trợ tái định cư?
    (TN&MT) - Mảnh đất gia đình tôi đang ở thuộc diện phải di dời để nhà nước xây dựng công trình phục vụ phòng chống thiên tai. Vì chính quyền địa phương chưa ban hành thông báo thu hồi và phương án bồi thường nên gia đình tôi không biết rõ về chính sách hỗ trợ tái định cư hiện nay như thế nào? Xin quý báo cho biết rõ về chính sách này? (Hoàng Trung Nam, Tuyên Quang).
  • Người dân muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất rừng phải làm những thủ tục gì?
    (TN&MT) - Bố mẹ tôi có 2ha đất rừng sản xuất, đã có sổ đỏ. Đến nay, bố mẹ tôi muốn chuyển nhượng lại cho các con thì cần những thủ tục gì? Phải đóng những khoản phí nào? (Hồ Quảng An, tỉnh Kon Tum).
  • Vi phạm các quy định về mốc giới biên giới bị phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Nơi tôi sinh sống là nơi giáp ranh giữa Việt Nam và nước bạn. Hàng ngày, tôi cùng với bà con thôn, bản vẫn làm ruộng, khai thác lâm thổ sản, chăn nuôi ở vùng giáp ranh. Xin hỏi, hành vi này có vi phạm pháp luật hay không? Nếu có thì bị phạt như thế nào? (Hoàng Ngọc Tuyên, Lào Cai).
  • Đồng bào dân tộc miền núi sống trong vùng có nguy cơ sạt lở được hỗ trợ như thế nào?
    (TN&MT) - Gia đình tôi ở huyện Mường Ảng, tỉnh Điện Biên. Hiện, nhà tôi sống ở khu vực đã từng xảy ra lũ ống, lũ quét. Tôi được biết, nhà nước có chính sách hỗ trợ người dân tái định cư sau khi bị thu hồi đất do đất ở có nguy cơ sạt lở, sụt lún, bị ảnh hưởng bởi hiện tượng thiên tai. Xin hỏi, cụ thể chính sách này được quy định tại đâu và như thế nào? (Lò Văn Chương, Điện Biên).
  • Mức phạt đối với hành vi xả thải làm ô nhiễm sông suối
    (TN&MT) - Hiện nay trên địa bàn nơi tôi sinh sống có một Công ty khai thác quặng gây rất nhiều ảnh hưởng tới những người dân sống quanh đây như: bụi, bẩn,.... Công ty còn trực tiếp rửa quặng tại đây xả ra suối làm ảnh hưởng tới nguồn nước. Xin hỏi, việc rửa quặng xả trực tiếp ra suối gây ô nhiễm môi trường sẽ bị xử phạt như thế nào? (Nguyễn Văn Thơm, huyện Bảo Thắng, tỉnh Lào Cai).
  • Đất thừa kế có được cấp sổ mới hay không?
    (TN&MT) - Tôi vừa được nhận thừa kế 1 mảnh đất diện tích 45m2 từ ông nội. Đất này đã có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do ông nội tôi đứng tên. Xin hỏi, khi nhận thừa kế, tôi phải đăng ký biến động đất đai hay xin cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất? Nếu xin cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất mới, tôi phải thực hiện đóng những chi phí gì? (Hoàng Văn Dương, Cao Bằng).
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO