Đồng bào dân tộc, miền núi có thể tìm hiểu nguồn tin khí tượng thuỷ văn từ đâu?

Phạm Oanh | 31/07/2021, 08:36

(TN&MT) - Mùa mưa bão đang đến gần, người dân miền núi lại lo lắng về những thiệt hại do mưa, bão, lũ gây ra. Chính vì vậy, người dân miền núi, vùng sâu, vùng xa rất quan tâm đến thông tin về dự báo thời tiết, thông tin khí tượng thuỷ văn được phát trên thông tin đại chúng. Xin hỏi, những thông tin trên do cơ quan nào cung cấp? Tất cả các nguồn tin có gì trị như nhau hay không? (Hoàng Hải Yến, huyện Bảo Thắng, tỉnh Lào Cai).

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên & Môi trường tư vấn như sau:

Theo Luật khí tượng thủy văn 2015, Khí tượng thủy văn được hiểu là cụm từ chỉ chung khí tượng, thủy văn và hải văn. Trong đó: Khí tượng là trạng thái của khí quyển, quá trình diễn biến của các hiện tượng tự nhiên trong khí quyển; Thủy văn là trạng thái, quá trình diễn biến và sự vận động của nước sông, suối, kênh, rạch, hồ; Hải văn là trạng thái, quá trình diễn biến và sự vận động của nước biển.

Ảnh minh họa

Về thẩm quyền cung cấp, xác nhận nguồn gốc của thông tin, dữ liệu khí tượng thủy văn. Tại Điều 24 Nghị định 38/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật khí tượng thủy văn có quy định, cơ quan, tổ chức, cá nhân có thẩm quyền cung cấp thông tin, dữ liệu khí tượng thủy văn và xác nhận nguồn gốc của thông tin, dữ liệu khí tượng thủy văn gồm: Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu khí tượng thủy văn; Tổ chức sự nghiệp công lập về khí tượng thủy văn thuộc Bộ Tài nguyên và Môi trường; Cơ quan, tổ chức, cá nhân là chủ quản lý trạm khí tượng thủy văn chuyên dùng.

Dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn của tổ chức, cá nhân không thuộc hệ thống dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn quốc gia

Ngoài ra, Điều 25 Luật khí tượng thủy văn 2015 có quy định về dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn của tổ chức, cá nhân không thuộc hệ thống dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn quốc gia.

Theo đó, tổ chức, cá nhân hoạt động dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn phải có đủ điều kiện và được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp giấy phép hoạt động dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn.

Trong đó, điều kiện hoạt động dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn của tổ chức, cá nhân gồm: Có cơ sở vật chất, kỹ thuật phù hợp; Tổ chức phải có tư cách pháp nhân và nhân lực phù hợp; Cá nhân phải có trình độ chuyên môn về chuyên ngành phù hợp và kinh nghiệm hoạt động dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn.

Ảnh minh họa.

Đối với hoạt động dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn của tổ chức, cá nhân nước ngoài tại Việt Nam, ngoài đáp ứng các điều kiện trên còn có them điều kiện là đang hoạt động, cư trú hợp pháp tại Việt Nam và có nhân lực thông thạo tiếng Việt hoặc có phiên dịch phù hợp.

Bên cạnh đó, Luật cũng quy định về thẩm quyền cấp, gia hạn, đình chỉ, thu hồi giấy phép hoạt động dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn như sau: Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường cấp, gia hạn, đình chỉ, thu hồi giấy phép hoạt động dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn đối với tổ chức, cá nhân thực hiện dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn trên phạm vi từ hai tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương trở lên hoặc trên địa bàn tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác nơi đặt trụ sở chính của tổ chức, nơi cư trú của cá nhân; tổ chức, cá nhân nước ngoài hoạt động dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn tại Việt Nam;

Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh cấp, gia hạn, đình chỉ, thu hồi giấy phép hoạt động dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn đối với tổ chức, cá nhân thực hiện dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn trong phạm vi địa phương.

Và, giấy phép hoạt động dự báo, cảnh báo khí tượng thủy văn có thời hạn không quá 5 năm.

Bài liên quan

(0) Bình luận
Nổi bật
Lục Yên (Yên Bái): Các đoàn thể "đua nhau" thực hiện tiêu chí 17 trong xây dựng Nông thôn mới
(TN&MT) - Trong thời gian qua, huyện Lục Yên (Yên Bái) đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực bảo vệ môi trường, góp phần giúp các xã hoàn thành tiêu chí 17 về môi trường trong xây dựng nông thôn mới.
Đừng bỏ lỡ
  • Đào giếng lấy nước sản xuất nông nghiệp trái phép bị phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Gia đình tôi trước đây có đào 1 cái giếng lấy nước sinh hoạt gia đình. Nay, gia đình tôi mở rộng diện tích trồng cam, bưởi nên cần lượng nước lớn để tưới cây. Gia đình tôi muốn đào thêm 1 giếng khoan nữa để láy nước phục vụ sản xuất nông nghiệp. Xin hỏi, gia đình tôi có phải xin phép đào giếng hay không? Nêú không xin phép thì bị phạt như thế nào? (Hoàng Xuân Cơ, Tuyên Quang).
  • Có được chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp sang đất tôn giáo hay không?
    (TN&MT) - Xin hỏi, khi tu viện muốn mở rộng thì có được chuyển mục đích sử dụng một phần đất đang trồng cây lâu năm trong khuôn viên của tu viện để xây dựng công trình dành cho các nhà tu hành ở, nghỉ ngơi, sinh hoạt, hành lễ và tu đạo hay không?
  • Người dân khai thác cát trái phép bị phạt bao nhiêu tiền?
    (TN&MT) - Xin hỏi, người dân có thể khai thác cát số lượng nhỏ để làm vật liệu xây dựng, sửa chữa nhà cửa hay không? Việc tự ý khai thác cát số lượng nhỏ có vi phạm pháp luật hay không? Nếu có, mức phạt sẽ như thế nào?(Phùng Quang Hiếu, Tuyên Quang).
  • Người dân địa phương không được tự ý khai thác tận thu khoáng sản
    (TN&MT) - Tại đại phương nơi tôi sinh sống có mỏ đá trắng hoa trắng,  chủ mỏ đã đóng cửa mỏ từ 3 - 4 tháng nay. Tuy nhiên, tại mỏ vẫn còn lượng đá hoa trắng có thể tận thu để làm vật liệu xây dựng. Tôi thấy, hàng ngày, vẫn có một số hộ gia đình đến mỏ khai thác tận thu lượng đá còn lại. Xin hỏi, việc tận thu tự phát như vậy có đúng không? Pháp luật quy định như thế nào về việc tận thu khoáng sản và khai thác khoáng sản làm vật liệu xây dựng? (Hoàng Xuân Kiên, Văn Chấn, Yên Bái).
  • Trình tự, thủ tục để được hưởng chính sách hỗ trợ đất ở, đất sản xuất với đồng bào DTTS như thế nào?
    (TN&MT) - Ông Nông Quốc Thái, thường trú tại huyện Bạch Thông, tỉnh Bắc Kạn hỏi: Qua Báo Tài nguyên & Môi trường tôi được biết, các hộ đồng bào dân tộc thiểu số nghèo, hộ nghèo ở nơi đặc biệt khó khăn sẽ được hưởng chính sách hỗ trợ đất ở, đất sản xuất, nước sinh hoạt.
  • Quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất là các cơ sở tôn giáo
    (TN&MT) - Bà Phạm Hoàng Lan (Ninh Bình) hỏi: Nguồn gốc hình thành đất tôn giáo như thế nào? Có trường hợp nào được chuyển nhượng đất tôn giáo hay không? Xin quý báo cho biết là quyền và nghĩa vụ cụ thể của người sử dụng đất là các cơ sở tôn giáo.
  • Mức bồi thường khi người dân bị thu hồi gần 30% diện tích đất nông nghiệp
    (TN&MT) - Gia đình tôi vừa nhận được thông báo thu hồi đất của chính quyền địa phương. Theo đó, gia đình tôi sẽ bị thu hồi gần 30% diện tích đất nông nghiệp đang sản xuất. Xin hỏi, ngoài tiền bồi thường, gia đình tôi còn được nhận những hỗ trợ gì từ chính quyền địa phương hay không? (Đào Ngọc Mai, Lào Cai).
  • Sản xuất các sản phẩm từ mây, tre, nứa thân thiện với môi trường được vay vốn ưu đãi?
    (TN&MT) - Tại huyện miền núi phía Bắc như Sơn Dương, Tuyên Quang, nguồn nguyên liệu mây, tre, nứa rất phong phú. Nhận thấy tiềm năng này, gia đình tôi mong muốn thành lập xưởng sản xuất vật dụng gia đình từ mây, tre, nứa. Xin hỏi, với xưởng sản xuất vật dụng gia đình thân thiên môi trường như trên, gia đình tôi có được ưu đãi vay vốn từ quỹ bảo vệ mộ trường hay không?
  • Thẩm quyền giải quyết tranh chấp đất tôn giáo
    (TN&MT) - Xin hỏi, khi đất phục vụ cho mục đích tôn giáo bị lấn chiếm thì thủ tục giải quyết tranh chấp như thế nào? Cơ quan nào có thẩm quyền giải quyết các tranh chấp liên quan đến đất tôn giáo? (Ông Hoàng Anh Dũng, Thái Bình).
  • Điều kiện để được công nhận tổ chức tôn giáo tại Việt Nam
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Đức Mạnh ở Ba Vì (Hà Nội) hỏi: Xin quý báo cho biết, điều kiện công nhận tổ chức tôn giáo được Luật tín ngưỡng, tôn giáo quy định như thế nào? Trình tự, thủ tục, thẩm quyền công nhận tổ chức tôn giáo được Luật tín ngưỡng, tôn giáo quy định như thế nào?
  • Khoảng cách an toàn trong chăn nuôi là bao nhiêu mét?
    (TN&MT) - Gia đình tôi vừa được Ngân hàng Chính sách huyện cho vay vốn ưu đãi để phát triển chăn nuôi, sản xuất nông nghiệp. Gia đình tôi định dùng số vốn này để nuôi gia cầm, gia súc, kết hợp với việc trồng cây, nuôi cá.
  • Đồng bào dân tộc thiểu số có được miễn tiền sử dụng đất hay không?
    (TN&MT) - Ông Lò Văn Huy hỏi: Tôi được biết, nhà nước có chính sách miễn tiền sử dụng đất cho đồng bào dân tộc thiểu số tại các xã đặc biệt khó khăn. Gia đình tôi là người dân tộc thiểu số, thường trú tại huyện Điện Biên Đông, tỉnh Điện Biên. Vậy, gia đình tôi có thuộc đối tượng được miễn tiền sử dụng đất hay không?
  • Đồng bào dân tộc có được miễn phí khai thác, sử dụng thông tin, dữ liệu tài nguyên môi trường hay không?
    (TN&MT) - Xin hỏi, người đồng bào dân tộc miền núi có phải là đối tượng được miễn phí khai thác, sử dụng thông tin, dữ liệu tài nguyên môi trường hay không? Mức phí khai thác, sử dụng thông tin dữ liệu trên là bao nhiêu? Tôi muốn tìm hiểu cụ thể về mức phí khai thác, sử dụng thông tin, dữ liệu tài nguyên môi trường thì phải tìm hiểu ở văn bản pháp luật nào? (Hà Văn Bươn, Thái Nguyên).
  • Vi phạm các quy định về phòng, chống ô nhiễm, suy thoái, cạn kiệt nguồn nước bị xử phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Tại địa phương tôi sinh sống, có nhiều đơn vị khai thác khoáng sản. Các đơn vị này thường xuyên bơm hút nước, tháo khô trong hoạt động khai thác mỏ, gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến nguồn nước sinh hoạt của người dân địa phương. Xin hỏi, những đơn vị này có vi phạm pháp luật hay không. Nếu vi phạm như vậy sẽ bị phạt như thế nào? (Hoàng Khôi Nguyên, Điện Biên).
  • Mức hỗ trợ người dân ổn định đời sống và sản xuất khi thu hồi đất?
    (TN&MT) - Hiện nay, gia đình tôi được Trung tâm phát triển quỹ đất huyện lập Phương án bồi thường cho gia đình như sau: Đất ở 350.000 đồng/m2; Đất trồng cây lâu năm khác có giá: 49.000 đồng/m2. Tổng diện tích đất đất thu hồi là 780m2. Cả gia đình tôi đều là nông dân và nguồn sống chính là từ nông nghiệp. Xin hỏi, gia đình tôi có được hưởng hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất sau khi bị thu hồi đất ở và đất nông nghiệp hay không? (Nguyễn Văn Tám, Bắc Kạn).
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO