Điều kiện để được công nhận tổ chức tôn giáo tại Việt Nam

Thư Kỳ | 15/08/2021, 09:56

(TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Đức Mạnh ở Ba Vì (Hà Nội) hỏi: Xin quý báo cho biết, điều kiện công nhận tổ chức tôn giáo được Luật tín ngưỡng, tôn giáo quy định như thế nào? Trình tự, thủ tục, thẩm quyền công nhận tổ chức tôn giáo được Luật tín ngưỡng, tôn giáo quy định như thế nào?

Vấn đề bạn hỏi, Báo Tài nguyên và Môi trường xin trả lời như sau:

Giáo phậm Hưng Hóa

Điều kiện công nhận tổ chức tôn giáo

Theo quy định tại Điều 21 của Luật tín ngưỡng, tôn giáo năm 2016, điều kiện công nhận tổ chức tôn giáo được quy định như sau:

Hoạt động ổn định, liên tục từ đủ 05 năm trở lên kể từ ngày được cấp chứng nhận đăng ký hoạt động tôn giáo; Có hiến chương với những nội dung cơ bản như tên của tổ chức; Tôn chỉ, mục đích, nguyên tắc hoạt động; Địa bàn hoạt động, trụ sở chính; tài chính, tài sản; Người đại diện theo pháp luật, mẫu con dấu;

Chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và cơ cấu tổ chức của tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc; nhiệm vụ, quyền hạn của ban lãnh đạo tổ chức tôn giáo, tổ chức tôn giáo trực thuộc; điều kiện, tiêu chuẩn, thẩm quyền, cách thức phong phẩm, bổ nhiệm, bầu cử, suy cử, thuyên chuyển, cách chức, bãi nhiệm chức sắc, chức việc, nhà tu hành; điều kiện, thẩm quyền, cách thức giải thể tổ chức tôn giáo; thành lập, chia, tách, sáp nhập, hợp nhất, giải thể tổ chức tôn giáo trực thuộc; việc tổ chức hội nghị, đại hội; thể thức thông qua quyết định, sửa đổi, bổ sung hiến chương; nguyên tắc, phương thức giải quyết tranh chấp nội bộ của tổ chức; quan hệ giữa tổ chức tôn giáo với tổ chức tôn giáo trực thuộc, giữa tổ chức tôn giáo với tổ chức, cá nhân khác có liên quan;

Người đại diện, người lãnh đạo tổ chức là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ; không trong thời gian bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính trong lĩnh vực tín ngưỡng, tôn giáo; không có án tích hoặc không phải là người đang bị buộc tội theo quy định của pháp luật về tố tụng hình sự;

Có cơ cấu tổ chức theo hiến chương; Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản của mình; Nhân danh tổ chức tham gia quan hệ pháp luật một cách độc lập.

Trình tự, thủ tục, thẩm quyền công nhận tổ chức tôn giáo

Về trình tự, thủ tục, thẩm quyền công nhận tổ chức tôn giáo được Luật tín ngưỡng, tôn giáo, theo quy định tại Điều 22 của Luật tín ngưỡng, tôn giáo 2016, trình tự, thủ tục, thẩm quyền công nhận tổ chức tôn giáo được quy định như sau:

Tổ chức đủ điều kiện theo quy định tại Điều 21 của Luật tín ngưỡng, tôn giáo gửi hồ sơ đề nghị công nhận tổ chức tôn giáo đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Hồ sơ đề nghị gồm:

Văn bản đề nghị nêu rõ tên tổ chức đề nghị công nhận, tên giao dịch quốc tế (nếu có); tên tôn giáo; họ và tên người đại diện tổ chức; số lượng tín đồ, địa bàn hoạt động của tổ chức tại thời điểm đề nghị; cơ cấu tổ chức, trụ sở của tổ chức;

Văn bản tóm tắt quá trình hoạt động của tổ chức từ khi được cấp chứng nhận đăng ký hoạt động tôn giáo;

Danh sách, sơ yếu lý lịch, phiếu lý lịch tư pháp, bản tóm tắt quá trình hoạt động tôn giáo của người đại diện và những người dự kiến lãnh đạo tổ chức;

Bản tóm tắt giáo lý, giáo luật, lễ nghi;

Hiến chương của tổ chức;

Bản kê khai tài sản hợp pháp của tổ chức;

Giấy tờ chứng minh có địa điểm hợp pháp để đặt trụ sở.

Thẩm quyền công nhận tổ chức tôn giáo: Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, UBND cấp tỉnh quyết định công nhận tổ chức tôn giáo đối với tổ chức có địa bàn hoạt động ở một tỉnh; cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giao ở trung ương quyết định công nhận tổ chức tôn giáo đối với tổ chức có địa bàn hoạt động ở nhiều tỉnh; trường hợp không công nhận phải nêu rõ lý do.

Báo Tài nguyên và Môi trường

Bài liên quan
  • Đồng bào dân tộc, miền núi có thể tìm hiểu nguồn tin khí tượng thuỷ văn từ đâu?
    (TN&MT) - Mùa mưa bão đang đến gần, người dân miền núi lại lo lắng về những thiệt hại do mưa, bão, lũ gây ra. Chính vì vậy, người dân miền núi, vùng sâu, vùng xa rất quan tâm đến thông tin về dự báo thời tiết, thông tin khí tượng thuỷ văn được phát trên thông tin đại chúng. Xin hỏi, những thông tin trên do cơ quan nào cung cấp? Tất cả các nguồn tin có gì trị như nhau hay không? (Hoàng Hải Yến, huyện Bảo Thắng, tỉnh Lào Cai).

(0) Bình luận
Nổi bật
Mùa vàng ở bản người Mông Khe Táu
(TN&MT) - Từ những đồi núi bạc màu, giờ đây những thửa ruộng bậc thang kỳ vĩ với một màu vàng ấm no đã hiện hữu trên bản người Mông Khe Táu, xã Phong Dụ Thượng, huyện Văn Yên (Yên Bái).
Đừng bỏ lỡ
  • Trách nhiệm giải quyết các khiếu nại, tố cáo, kiến nghị về bảo vệ môi trường
    (TN&MT) - Cạnh gia đình nơi tôi sinh sống, có 1 xưởng chế biến lâm sản, xưởng nằm gần quốc lộ và cạnh khu dân cư sinh sống tập trung. Hàng này, cơ sở này tổ chức đốt phế phẩm bằng lo đốt thủ công nên thường xuyên thải khói, bụi ra khu vực xung quanh, gây ô nhiễm môi trường, ảnh hưởng đến đời sống của người dân.
  • Cơ quan nào có thẩm quyền cấp sổ đỏ cho người dân
    (TN&MT) - Theo tôi thấy, hiện nay, có nhiều cơ quan cùng quản lý việc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản liên quan (sổ đỏ) cho người dân. Vậy xin hỏi, thẩm quyền cấp sổ đỏ thuộc về UBND các cấp hay Sở Tài nguyên & Môi trường hoặc Văn phòng Đăng ký đất đai? Cụ thể, thẩm quyền cấp sổ đỏ của mỗi cơ quan trên được quy định như thế nào? (Nguyễn Thanh Hương, Lào Cai).
  • Cắm mốc, thăm dò khoáng sản lấn chiếm đất rừng bị phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Mới đây, chính quyền địa phương nơi tôi sinh sống đã cấp phép cho một doanh nghiệp thăm dò, khai thác khoáng sản tại địa phương.
  • Đốt nương, rẫy gây cháy rừng bị xử phạt như thế nào
    (TN&MT) - Hàng năm, sau các vụ thu hoạch lúa, ngô, gia đình tôi thường đốt rơm rạ, gốc ngô còn lại ngay trên nương, rẫy. Tuy nhiên, vừa qua, gia đình tôi bị chính quyền địa phương nhắc nhở và xử phạt hành chính vì nương, rẫy nhà tôi nằm gần khu vực rừng đặc dụng. Xin hỏi, việc xử phạt này có đúng hay không? Mức phạt tối đa mà gia đình tôi phải chiụ trách nhiệm là bao nhiêu? (Nguyễn Thị Tho, Sơn La).
  • Vi phạm các quy định về phòng, chống sạt, lở bờ suối bị phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Trước cửa nhà tôi có một con suối lớn, gần bờ suối, nhà tôi có trồng 1 vườn cây lâu năm. Hàng năm, vào mùa mưa lũ, bờ suối thường vị xói lở, diện tích lấn sâu vào vườn cây của gia đình tôi. Xin hỏi, gia đình tôi có được xây kè bờ suối để tránh tình trạng xói lở hay không? Khi xây dựng, gia đình tôi có phải xin phép chính quyền địa phương hay không? (Hoàng Văn Khánh, Hà Giang).
  • Những khoản tiền phải nộp khi làm "Sổ đỏ" đối với đất được tặng cho
    (TN&MT) - Vợ chồng tôi được bố mẹ tặng cho một mảnh đất khoảng 60m2 từ năm 2012. Từ đó đến nay, chúng tôi vẫn sử dụng ổn định mảnh đất nên chưa làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, chúng tôi có giấy tờ chứng minh là đã được bố mẹ tặng cho diện tích đất này.
  • Đào giếng lấy nước sản xuất nông nghiệp trái phép bị phạt như thế nào?
    (TN&MT) - Gia đình tôi trước đây có đào 1 cái giếng lấy nước sinh hoạt gia đình. Nay, gia đình tôi mở rộng diện tích trồng cam, bưởi nên cần lượng nước lớn để tưới cây. Gia đình tôi muốn đào thêm 1 giếng khoan nữa để láy nước phục vụ sản xuất nông nghiệp. Xin hỏi, gia đình tôi có phải xin phép đào giếng hay không? Nêú không xin phép thì bị phạt như thế nào? (Hoàng Xuân Cơ, Tuyên Quang).
  • Đồng bào cần lưu ý những điều kiện gì khi chuyển nhượng đất nông nghiệp?
    (TN&MT) - Gia đình tôi có một mảnh đất nông nghiêp. Nhưng do hoàn cảnh gia đình, không có người trồng cấy nên đất bọ bỏ không 2 năm gần đây. Để tránh lãng phí, gia đình tôi muốn chuyển nhượng lại mảnh đất này cho nhà hàng xóm. Xin hỏi, điều kiện để chuyển nhượng mảnh đất này? (Hoàng Thị Tâm, Cao Bằng).
  • Hợp đồng chuyển nhượng đất có vô hiệu khi không được công chứng?
    (TN&MT) - Năm 2012, gia đình tôi có mua lại một mảnh đất của nhà hàng xóm. Hai bên đã viết tay hợp đồng mua bán và trao, nhận đầy đủ tiền và một số giấy tờ liên quan đến mảnh đất. Gia đình chúng tôi cũng đã sử dụng mảnh đất này từ đó đến nay.
  • Cần "gỡ vướng" về chính sách đất đai cho đồng bào dân tộc thiểu số
    (TN&MT) - Những năm qua Đảng và Nhà nước ban hành nhiều chính sách về giải quyết đất đai cho đồng bào dân tộc thiểu số, giúp hàng trăm ngàn hộ thoát nghèo. Tuy nhiên, bên cạnh đó, vẫn còn rất nhiều hộ đồng bào dân tộc thiểu số còn thiếu đất ở, đất sản xuất.
  • Những trường hợp khoan giếng không phải đăng ký?
    (TN&MT) - Xin hỏi, hiện nay, pháp luật quy định những trường hợp nào khoan giếng không phải đăng ký khai thác, sử dụng tài nguyên nước? Khoan giếng, khai thác sử dụng nước cho sinh hoạt của hộ gia đình, hoạt động văn hoá, tôn giáo, khoa học có thuộc trường hợp không phải đăng ký khai thác hay không? (Phạm Anh Như, Nga Sơn, Thanh Hóa).
  • Đốt lửa lấy mật ong bị xử phạt thế nào?
    (TN&MT) - Xin hỏi, gia đình tôi có thể kết hợp chăn nuôi gia súc (trâu, bò) dưới tán cây rừng hay không? Ngoài ra, chồng tôi thường dùng lửa để bắt tổ ong rừng, việc này có bị xử phạt hay không? (Nông Thị Mai, huyện Điện Biên Đông, tỉnh Điện Biên).
  • Có được chuyển mục đích sử dụng từ đất nông nghiệp sang đất tôn giáo hay không?
    (TN&MT) - Xin hỏi, khi tu viện muốn mở rộng thì có được chuyển mục đích sử dụng một phần đất đang trồng cây lâu năm trong khuôn viên của tu viện để xây dựng công trình dành cho các nhà tu hành ở, nghỉ ngơi, sinh hoạt, hành lễ và tu đạo hay không?
  • Người dân khai thác cát trái phép bị phạt bao nhiêu tiền?
    (TN&MT) - Xin hỏi, người dân có thể khai thác cát số lượng nhỏ để làm vật liệu xây dựng, sửa chữa nhà cửa hay không? Việc tự ý khai thác cát số lượng nhỏ có vi phạm pháp luật hay không? Nếu có, mức phạt sẽ như thế nào?(Phùng Quang Hiếu, Tuyên Quang).
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO