Điều kiện để đất tôn giáo được bồi thường khi thu hồi là gì?

Phạm Oanh | 09/11/2021, 07:36

(TN&MT) - Bạn đọc Đặng Ngọc Nam (tỉnh Thanh Hóa) hỏi: Tôi được biết, muốn được bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi thì diện tích đất đó phải đáp ứng các điều kiện nhất định. Vậy xin hỏi, điều kiện để đất tôn giáo được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng là gì?

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên & Môi trường tư vấn như sau:

Theo Điều 75 Luật Đất đai 2013, điều kiện được bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng như sau:

- Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

Ảnh minh họa

- Cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng đang sử dụng đất mà không phải là đất do Nhà nước giao, cho thuê và có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

- Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất trong khu công nghiệp, cụm công nghiệp, khu chế xuất, khu công nghệ cao, khu kinh tế, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

- Tổ chức được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê; nhận thừa kế quyền sử dụng đất, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất đã nộp, tiền nhận chuyển nhượng đã trả không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

- Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao được Nhà nước cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê và có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

- Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc bán kết hợp cho thuê; cho thuê đất trả tiền thuê đất một lần cho cả thời gian thuê, có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

Như vậy, điều kiện để đất tôn giáo được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng là: Cộng đồng dân cư, cơ sở tôn giáo, tín ngưỡng đang sử dụng đất mà không phải là đất do Nhà nước giao, cho thuê và có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

Báo Tài nguyên & Môi trường

Bài liên quan

(0) Bình luận
Nổi bật
Thứ trưởng Bộ Nội vụ Vũ Chiến Thắng chúc mừng Giáng sinh sớm Tòa Giám mục Thái Bình và Giám mục Phêrô Nguyễn Văn Đệ
(TN&MT) - Nhân dịp mùa Giáng sinh 2021, để đảm bảo an toàn phòng, chống dịch Covid-19, ngày 30/11, Thứ trưởng Bộ Nội vụ Vũ Chiến Thắng đã đến thăm và chúc mừng Giáng sinh sớm tại Tòa Giám mục Thái Bình và Giám mục Phêrô Nguyễn Văn Đệ.
Đừng bỏ lỡ
  • Nhà nước đảm bảo quyền sử dụng đất của cơ sở tôn giáo như thế nào?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Văn Ánh ở Thái Bình hỏi: Xin hỏi đất tôn giáo thuộc nhóm đất gì? Và, Nhà nước đảm bảo quyền sử dụng đất của cơ sở tôn giáo như thế nào?
  • Đất tôn giáo được hình thành như thế nào?
    (TN&MT) - Tôi được biết, đất cơ sở tôn giáo gồm đất thuộc chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo, các cơ sở khác của tôn giáo được Nhà nước cho phép hoạt động. Vậy xin hỏi, nguồn gốc hình thành đất cơ sở tôn giáo được quy định như thế nào? Tại văn bản nào? (Phạm Văn Mười, Hà Nam).
  • Người dân địa phương có khoáng sản khai thác được hưởng những quyền lợi gì?
    (TN&MT) - Tôi được biết, quyền lợi của địa phương và người dân nơi có khoảng sản được khai thác là ưu tiên sử dụng lao động địa phương vào khai thác khoáng sản. Hơn nữa, đơn vị khai thác phải nộp phí bảo vệ môi trường để phòng ngừa, hạn chế tác động xấu đối với môi trường địa phương.
  • Cơ sở tôn giáo được nhận quyền sử dụng đất thông qua hình thức nào?
    (TN&MT) - Bạn đọc Hoàng Thu Trang, Nam Định hỏi: Hiện nay, pháp luật quy định như thế nào về nhận quyền sử dụng đất tôn giáo? Cơ sở tôn giáo được nhận quyền sử dụng đất thông qua hình thức nào?
  • Thủ tục đăng ký khai thác nước phục vụ hoạt động tôn giáo như thế nào?
    (TN&MT) - Bạn đọc Hoàng Xuân Hướng (Ninh Bình) hỏi: Trong trường hợp nào thì việc khai thác nước dưới đất phục vụ hoạt động tôn giáo phải đăng ký với cơ quan chức năng? Thủ tục đăng ký được quy định như thế nào?
  • Điều kiện để đất tôn giáo được bồi thường khi thu hồi là gì?
    (TN&MT) - Bạn đọc Đặng Ngọc Nam (tỉnh Thanh Hóa) hỏi: Tôi được biết, muốn được bồi thường về đất khi nhà nước thu hồi thì diện tích đất đó phải đáp ứng các điều kiện nhất định. Vậy xin hỏi, điều kiện để đất tôn giáo được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế - xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng là gì?
  • Đồng bào dân tộc miền núi có được miễn thuế tài nguyên không?
    (TN&MT) - Gia đình tôi sống ở vùng núi cao, nơi có nhiều cánh rừng tự nhiên. Nguồn sống chính là khai thác các sản phẩm từ rừng như: Nấm, thảo quả, quế, hồi, tre, trúc…. Xin hỏi, khi khai thác các sản phẩm từ rừng như trên, gia đình tôi có phải đóng thuế tài nguyên hay không? Nếu là người đồng bào dân tộc thì gia đình tôi có được miễn thuế không? (Nùng A Thắng, Cao Bằng).
  • Ai là người chịu trách nhiệm đối với việc sử dụng đất tôn giáo?
    (TN&MT) - Hiện nay, pháp luật quy định, người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định và phải chịu trách nhiệm trước Nhà nước đối với việc sử dụng đất. Vậy xin hỏi, đối với các cơ sở tín ngưỡng, tôn giáo thì ai là người có quyền sử dụng đất và chịu trách nhiệm trước Nhà nước về quyền này? (Hồ Quảng An, Sóc Trăng)
  • Đồng bào dân tộc thiểu số có được miễn lệ phí trước bạ khi tách thửa?
    (TN&MT) - Gia đình tôi là người đồng bào dân tộc thiểu số ở vùng khó khăn. Hiện nay, bố mẹ tôi đang muốn tách thửa đất ở để chia cho 2 anh em tôi làm chỗ ở. Xin hỏi, điều kiện để tách thửa là gì? Gia đình tôi phải nộp những khoản tiền gì khi tách thửa và tặng cho quyền sử dụng đất? Người dân tộc thiểu số thì có được miễn giảm các khoản phí, lệ phí hay không? (Nông Văn Tám, Điện Biên).
  • Đất tôn giáo được quản lý như thế nào?
    (TN&MT) - Xin hỏi, cơ sở tôn giáo khi sử dụng đất và xây dựng công trình trên đất phải tuân thủ quy định như thế nào?  Những quy định đó được ghi nhận tại văn bản nào?
  • Cách xác định hộ đồng bào DTTS được hưởng chính sách hỗ trợ nước sinh hoạt
    (TN&MT) - Gia đình tôi có chồng là người dân tộc thiểu số, bản thân tôi là dân tộc Kinh. Hiện nay, cả gia đình sống tại quê chồng tại xã miền núi, điều kiện khó khăn. Xin hỏi, hộ gia đình chỉ chồng là người dân tộc thiểu số sẽ được hưởng chính sách hỗ trợ về nước sinh hoạt như thế nào? Căn cứ theo văn bản nào? (Nguyễn Thị Tho, Lào Cai).
  • Trường hợp nào người dân được xem xét hỗ trợ tái định cư?
    (TN&MT) - Mảnh đất gia đình tôi đang ở thuộc diện phải di dời để nhà nước xây dựng công trình phục vụ phòng chống thiên tai. Vì chính quyền địa phương chưa ban hành thông báo thu hồi và phương án bồi thường nên gia đình tôi không biết rõ về chính sách hỗ trợ tái định cư hiện nay như thế nào? Xin quý báo cho biết rõ về chính sách này? (Hoàng Trung Nam, Tuyên Quang).
  • Người dân muốn chuyển nhượng quyền sử dụng đất rừng phải làm những thủ tục gì?
    (TN&MT) - Bố mẹ tôi có 2ha đất rừng sản xuất, đã có sổ đỏ. Đến nay, bố mẹ tôi muốn chuyển nhượng lại cho các con thì cần những thủ tục gì? Phải đóng những khoản phí nào? (Hồ Quảng An, tỉnh Kon Tum).
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO