Đất đang thế chấp có được chuyển nhượng không?

Báo TN&MT | 25/05/2022, 16:39

(TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Kiên (Thanh Xuân – Hà Nội) hỏi: Đầu năm 2020, gia đình tôi đã thế chấp ngôi nhà trên diện tích đất 70m2 cho ngân hàng để vay vốn làm ăn. Đến nay, do nhu cầu kinh doanh mở rộng, chúng tôi muốn bán ngôi nhà cùng diện tích đất trên. Xin hỏi, chúng tôi có được bán nhà đang thế chấp hay không? Khi bán, chúng tôi phải làm những thủ tục gì?

Câu hỏi của bạn Báo Tài nguyên & Môi trường tư vấn như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 320 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về nghĩa vụ của bên nhận thế chấp: Giao giấy tờ liên quan đến tài sản thế chấp trong trường hợp các bên có thỏa thuận, trừ trường hợp luật có quy định khác; Bảo quản, giữ gìn tài sản thế chấp; Áp dụng các biện pháp cần thiết để khắc phục, kể cả phải ngừng việc khai thác công dụng tài sản thế chấp nếu do việc khai thác đó mà tài sản thế chấp có nguy cơ mất giá trị hoặc giảm sút giá trị; Khi tài sản thế chấp bị hư hỏng thì trong một thời gian hợp lý bên thế chấp phải sửa chữa hoặc thay thế bằng tài sản khác có giá trị tương đương, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

ban-dat.jpg
Ảnh minh họa

Đồng thời, cung cấp thông tin về thực trạng tài sản thế chấp cho bên nhận thế chấp; Giao tài sản thế chấp cho bên nhận thế chấp để xử lý khi thuộc một trong các trường hợp xử lý tài sản bảo đảm quy định tại Điều 299 của Bộ luật này; Thông báo cho bên nhận thế chấp về các quyền của người thứ ba đối với tài sản thế chấp, nếu có; trường hợp không thông báo thì bên nhận thế chấp có quyền hủy hợp đồng thế chấp tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại hoặc duy trì hợp đồng và chấp nhận quyền của người thứ ba đối với tài sản thế chấp.

Ngoài ra, căn cứ quy định tại Điều 321 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về quyền của bên thế chấp như sau: Được bán, thay thế, trao đổi tài sản thế chấp, nếu tài sản đó là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh. Trong trường hợp này, quyền yêu cầu bên mua thanh toán tiền, số tiền thu được, tài sản hình thành từ số tiền thu được, tài sản được thay thế hoặc được trao đổi trở thành tài sản thế chấp...; Được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp không phải là hàng hóa luân chuyển trong quá trình sản xuất, kinh doanh, nếu được bên nhận thế chấp đồng ý hoặc theo quy định của luật".

Như vậy, căn cứ theo quy định trên của pháp luật, thì việc chuyển nhượng nhà đất đang thế chấp tại ngân hàng sẽ được tiến hành đúng quy định của pháp luật nếu được sự đồng ý của ngân hàng.

Những thủ tục chuyển nhượng nhà đất đang thế chấp

Theo quy định, muốn mua bán nhà đất đang thế chấp, các bên phải thực hiện các bước sau:

Thứ nhất, ký cam kết giữa 3 bên (bên mua, bán và ngân hàng) về nội dung liên quan đến việc thanh toán tiền mua nhà giữa bạn và bên bán, cũng như thanh toán khoản tiền nợ vay của bên bán và ngân hàng, cam kết này phải có chữ kí của 3 bên, có công chứng chứng thực. Theo đó, bạn sẽ thanh toán cho ngân hàng một khoản tiền bằng tiền mua nhà đất vào tài khoản tại ngân hàng.

Ngân hàng sẽ tiến hành thanh toán cả gốc lẫn lãi của khoản vay, sau đó tiến hành giải chấp nhà đất đang thế chấp.

Thứ hai, bên bán và bên mua cùng nhau ra văn phòng công chứng để lập hợp đồng mua bán nhà đất. Khi đó, hai bên cần mang theo các giấy tờ như: chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, giấy xác nhận tình trạng độc thân hoặc giấy chứng nhận đăng ký kết hôn.

Sau đó, các bên nộp thuế cá nhân và các khoản thuế thuế trước bạ tại chi cục thuế nơi có bất động sản và thưc hiện thủ tục sang tên tại Văn phòng đăng ký đất đai.

Bài liên quan
  • Có được tách thửa diện tích đất không có lối đi không?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Huy Khánh (Thái Bình) hỏi: Tôi được biết, hiện nay, một số tỉnh thành không cho người dân tách thửa đất ở, đất nông nghiệp. Xin hỏi, ở những tỉnh không có chủ trương đó thì người dân được tự do tách thửa đúng không? Nếu đất nhà tôi sau khi tách thửa mà không có lối đi thì có được tách thửa hay không?

(0) Bình luận
Nổi bật
Quy định mới nhất về bảo vệ nước dưới đất, nước biển?
(TN&MT) - Hiện tại, tôi đang tìm hiểu quy định về bảo vệ môi trường nước dưới đất và bảo vệ môi trường nước biển. Xin hỏi, tôi có thể tìm hiểu những quy định này tại văn bản nào? Cụ thể những quy định đó ra sao?
Đừng bỏ lỡ
  • Có được sang tên sổ đỏ khi không có di chúc?
    (TN&MT) - Gia đình tôi đang sinh sống trên mảnh đất đứng tên bố mẹ tôi trong sổ đỏ. Bố mẹ tôi đều đã qua đời cách đây 5 năm. Tôi là con trai duy nhất của bố mẹ tôi. Xin hỏi, tôi muốn hỏi thủ tục sang tên sổ đỏ từ bố mẹ tôi sang cho tôi phải làm như thế nào?
  •  Thời gian thực hiện thủ tục giải chấp sổ đỏ?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Văn Thắng (Hòa Bình) hỏi: Trước đây vợ chồng tôi có cắm sổ đỏ vào ngân hàng để vay vốn làm ăn. Nay tôi đã đủ tiền để trả toàn bộ gôc, lãi ngân hàng và muốn rút sổ đỏ về. Xin hỏi, điều kiện để làm giải chấp ngân hàng và thời hạn thực hiện thủ tục này được quy định như thế nào?
  • Quyền lợi của người dân khi chung cư hết niên hạn sử dụng?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Hải Hà (Long Biên – Hà Nội) hỏi: Gia đình tôi đang muốn mua một căn hộ chung cư tại trung tâm thành phố Hà Nội. Tuy nhiên, tôi được biết, hiện nay, có nhiều chung cư đưa ra thời hạn sử dụng từ 50-70 năm. Xin hỏi, nếu mua những chung cư này, khi chung cư hết niên hạn sử dụng thì quyền lợi của cư dân được quy định như thế nào?
  • Điều kiện chuyển nhượng và chuyển đổi đất trồng cây lâu năm?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Gia Hân (Ninh Bình) hỏi: Gia đình tôi đang muốn mua một mảnh đất trồng cây lâu năm. Dự định sau này sẽ chuyển đổi quyền sử dụng diện tích đất đó. Tuy nhiên, khi chúng tôi ra xã chứng thực hợp đồng thì được trả lời rằng không đủ điều kiện nhận chuyển nhượng, chuyển đổi? Xin hỏi, điều kiện để nhận chuyển nhượng và chuyển đổi đất trồng cây lâu năm là gì?
  • Thời hạn cuối để nộp Giấy gia hạn tiền thuê đất và thuế trong năm 2022?
    (TN&MT) - Tôi được biết, Nhà nước đang có chính sách gia hạn thời hạn nộp thuế giá trị gia tăng, thu nhập doanh nghiệp, thu nhập cá nhân và tiền thuê đất trong năm 2022? Xin hỏi, cụ thể chính sách này như thế nào? Thời hạn cuối để nộp Giấy đề nghị gia hạn cho cơ quan thuế là ngày nào?
  • Quy định mới nhất về giao đất ở cho người dân thuộc dự án ổn định dân cư?
    (TN&MT) - Bạn đọc Mai Văn Chương (Quảng Bình) hỏi: Tôi được biết, hiện nay, Nhà nước đang có chính sách bố trí dân cư các vùng thiên tai, đặc biệt, khó khăn, biên giới, hải đảo, di cư tự do, khu rừng đặc dụng. Xin hỏi, với chính sách này, Nhà nước có quy định về việc giao đất ở cho cá nhân thuộc dự án ổn định dân cư vùng khó khăn hay không? Cụ thể quy định đó ra sao?
  • Đất đang thế chấp có được chuyển nhượng không?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Kiên (Thanh Xuân – Hà Nội) hỏi: Đầu năm 2020, gia đình tôi đã thế chấp ngôi nhà trên diện tích đất 70m2 cho ngân hàng để vay vốn làm ăn. Đến nay, do nhu cầu kinh doanh mở rộng, chúng tôi muốn bán ngôi nhà cùng diện tích đất trên. Xin hỏi, chúng tôi có được bán nhà đang thế chấp hay không? Khi bán, chúng tôi phải làm những thủ tục gì?
  • Những đối tượng nào được giao đất, thuê đất nông nghiệp?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Trọng Nam (Thái Bình) hỏi: Vợ chồng tôi đang có kế hoạch xây dựng nông trại trồng cây, chăn nuôi gia cầm, đào ao thả cá, đầm tôm… Xin hỏi, khi gia đình tôi trực tiếp làm nông nghiệp như vậy thì có thuộc đối tượng được giao đất hay thuê đất nông nghiệp tại địa phương hay không?
  • Lộ trình cấm sản xuất sản phẩm nhựa sử dụng 1 lần
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Phi Long (Nam Định) hỏi: Công ty của tôi chuyên sản xuất túi ni lông và các loại bao bì dùng 1 lần như: hộp nhựa, hộp xốp, bát đĩa nhựa…Tôi nghe nói trong Luật Bảo vệ môi trường mới ban hành có quy định, sau 31/12/2030, dừng sản xuất sản phẩm nhựa sử dụng một lần. Xin hỏi, thông tin này có đúng không? Lộ trình cấm sản xuất những mặt hàng này cụ thể như thế nào?
  • Những điều kiện bắt buộc để di chúc nhà đất viết tay có hiệu lực?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Hà Nam Anh ( Ninh Bình) hỏi: Hiện nay, gia đình tôi đang chia thừa kế theo di chúc của ông nội. Di chúc của ông nội tôi viết tay, không được công chứng. Xin hỏi, di chúc này có gí trị pháp lý hay không? Và pháp luật quy định như thế nào về điều kiện để di chúc nhà đất viết tay có hiệu lực?
  • Có được tách thửa diện tích đất không có lối đi không?
    (TN&MT) - Bạn đọc Nguyễn Huy Khánh (Thái Bình) hỏi: Tôi được biết, hiện nay, một số tỉnh thành không cho người dân tách thửa đất ở, đất nông nghiệp. Xin hỏi, ở những tỉnh không có chủ trương đó thì người dân được tự do tách thửa đúng không? Nếu đất nhà tôi sau khi tách thửa mà không có lối đi thì có được tách thửa hay không?
  • Quy định mới nhất về giải chấp sổ đỏ khi chuyển nhượng đất
    (TN&MT) - Bạn đọc Hồ Khánh Vân (Quảng Nam) hỏi: Năm 2020, gia đình tôi có cầm sổ đỏ ở Ngân hàng Nông nghiệp để lấy vốn làm ăn. Đến cuối năm 2021, gia đình tôi đã trả xong số tiền đã vay. Hiện tại, gia đình tôi muốn chuyển nhượng mảnh đất trên nhưng cơ quan chức năng yêu cầu tôi phải nộp giấy tờ đã giải chấp. Xin hỏi, giải chấp sổ đỏ là gì? Thủ tục này được tiến hành ra sao?
POWERED BY ONECMS - A PRODUCT OF NEKO